BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 681/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 21 tháng 02 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số SOL20231215/006 ngày 15/12/2023 của Công ty TNHH Solum Vina (MST: 2500562138) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | ||
| Tên thương mại: Vòng đeo đo sóng điện não và xung điện. | |
Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Vòng đeo đo sóng điện não và xung điện, là thiết bị quản lý sức khỏe sử dụng tại nhà, dùng để đo sóng điện và xung điện não của người dùng và truyền tới điện thoại di động thông qua bluetooth từ đó cung cấp giải pháp như tập trung/tĩnh tâm cho người dùng trong ứng dụng (app) điện thoại di động dựa trên cơ sở dữ liệu được truyền. | ||
Ký, mã hiệu, chủng loại: WM02BCHOEK1/HC | Nhà sản xuất: Công ty TNHH Solum Vina | |
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Bản mạch có gắn linh kiện (điện trở, tụ điện, cuộn cảm, diode, đèn LED, thạch anh Xtal, IC điều khiển, IC chức năng thu phát, cảm biến sóng điện não, cảm biến xung điện, điện cực), pin 3,7V có thể sạc lại được, dây cáp USB, dây đeo bằng vải. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Cơ chế hoạt động: Thiết bị được đeo lên trán người dùng, Thiết bị có gắn điện cực EEG (Electroencephalography: Cảm biến điện não đồ) và gắn cảm biến PPG (Photoplethysmography: công nghệ quang học dùng để đo những thay đổi nhỏ trong mạch máu) để đo sóng điện và xung điện não. Đo sóng điện não: nhận tín hiệu tạo ra từ trong não bộ của con người (tần số thấp 1~50Hz) thông qua điện cực EEG, sau đó khuếch đại đến một kích thước có thể phân tích được và chuyển đổi thành tín hiệu kỹ thuật số. Dữ liệu dã chuyển đổi được truyền đến điện thoại di động thông qua Bluetooth. Đo xung điện não: Đèn LED phát sáng từ cảm biến PPG được gắn trên thiết bị, sau đó nhận ánh sáng phản xạ trở lại từ Photo Diode (diot bán dẫn) rồi phân tích cường độ ánh sáng được chuyển đổi từ tín hiệu nhận được để đo xung điện não, dữ liệu đo được sẽ được truyền đến điện thoại di động của người dùng thông qua Bluetooth. + Cách thức sử dụng: Người dùng đeo sản phẩm lên trán, sản phẩm được cố định băng dây đeo. Khi nhấn nút Power key (nút nguồn), thiết bị sẽ được bật nguồn và MCU IC (Microcontroller Unit IC: Bộ vi điều khiển quản lý hoạt động của thiết bị) kết nối với App (ứng dụng) trên điện thoại di động của người dùng thông qua Bluetooth Advertising. Khi người dùng yêu cầu chức năng phân tích EEG/PPG từ App trên điện thoại, IC MCU kích hoạt BLOCK mạch EEG/PPG hoạt động và nhận dữ liệu EEG/PPG từ các IC. Dữ liệu nhận được sẽ được truyền theo thời gian thực tế tới App trên điện thoại của người dùng thông qua Bluetooth V5.3. App thực hiện phân tích thuật toán dữ liệu nhận được để hiển thị trạng thái sức khỏe của người dùng, từ đó đưa ra chế độ nghỉ ngơi, thiên định... cho phù hợp. EEG (Electroencephalography): Cảm nhận sóng điện não (dòng điện sinh ra khi truyền tín hiệu giữa các dây thần kinh não) từ điện cực ở vị trí bên phải/bên trái trán, từ tín hiệu cảm nhận được (1~50Hz, kích thước khoảng ±1mVpp (Voltage point to point - điện áp điểm đo), sẽ qua Op-amps, (Operational Amplifier : mạch khuếch đại), channel multiplexer (bộ ghép kênh) và mạch chuyển đổi kĩ thuật số ADC (Analog to Digital Converter: mạch chuyển đổi điện áp liên tục) 12 bit (tương ứng lấy mẫu tần số 256Hz) bên trong các vi mạch, sau đó chuyển đổi tín hiệu sóng điện não Analog (tín hiệu liên tục) thành tín hiệu kỹ thuật số Digital (tín hiệu số) rồi truyền chúng đến MCU IC (Bộ vi điều khiển). Dữ liệu sau khi được phân tích sẽ hiển thị các trạng thái cho người dùng trên App điện thoại (Poor/Bad/Normal/Good - Kém/Không tốt/Bình thường/Tốt). PPG (Photoplethysmography): Cảm biến PPG phát hiện nhịp tim bằng phương pháp đo quang huyết tần số đo 2402~2480MHz - là phương pháp phản xạ ánh sáng (LED) đến các tiểu động mạch ở lớp dưới da của trán và phát hiện lượng ánh sáng bằng Photo Diode (diode bán dẫn). Do máu màu đỏ nên PPG số hấp thụ ánh sáng màu xanh lục phản xạ với ánh sáng màu đỏ nhờ vậy mà PPG phát hiện được mạch máu qua điểm tiếp xúc và đo lường được nhịp tim. Tín hiệu cảm biến được truyền đến mạch vi điều khiển PPG truyền dữ liệu xung điện đã phân tích đến bộ vi điều khiển thông qua phân tích thuật toán và lọc kỹ thuật số. Dữ liệu sau khi được phân tích sẽ hiển thị các trạng thái cho người dùng trên App điện thoại (Poor/Bad/Normal/Good - Kém/Không tốt/Bình thường/Tốt). MCU IC (Microcontroller Unit: Bộ vi điều khiển): Quản lý hoạt động của thiết bị; Kích hoạt hoạt động của các vi mạch điều khiển và truyền dữ liệu nhận được qua Bluetooth; Sạc pin và giám sát thời lượng sử dụng; Quản lý tính năng cập nhật chương trình bên trong thiết bị. - Thông số kỹ thuật: Bluetooth: BLE v5.3; Pin: 3.7V/180mAh, Li-Poly; Thời gian hoạt động: 2 giờ 30 phút; Thời gian sạc: 1 giờ 30 phút; Điện áp định mức đầu vào: DC 4.75~5.3V, 500mA; Nhiệt độ hoạt động: 5-50°C; Tần số 2402Mhz - 2480Mhz; Kích thước: (153,8 x 153,8 x 31,1 )mm. - Công dụng theo thiết kế: Là thiết bị quản lý sức khỏe sử dụng tại nhà, dùng để đo sóng điện và xung điện não của người dùng và truyền tới điện thoại di động thông qua bluetooh từ đó cung cấp giải pháp như tập trung/tĩnh tâm cho người dùng trong ứng dụng (App) điện thoại di động dựa trên cơ sở dữ liệu được truyền. | ||
3. Kết quả xác định trước mã số: | ||
Tên thương mại: Vòng đeo đo sóng điện não và xung điện não. | ||
Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Vòng đeo đo sóng điện não và xung điện, là thiết bị quản lý sức khỏe sử dụng tại nhà, dùng để đo sóng điện và xung điện não của người dùng và truyền tới điện thoại di động thông qua bluetooth từ đó cung cấp giải pháp như tập trung/tĩnh tâm cho người dùng trong ứng dụng (app) điện thoại di động dựa trên cơ sở dữ liệu được truyền. | ||
Ký, mã hiệu, chủng loại: WM02BCHOEK1/HC | Nhà sản xuất: Công ty TNHH Solum Vina | |
|
|
|
thuộc nhóm 90.31 “Máy, thiết bị và dụng cụ đo lường hoặc kiểm tra, chưa được ghi hay chi tiết ở nơi khác trong Chương này; máy chiếu biến dạng”, phân nhóm 9031.80 “- Dụng cụ, thiết bị và máy khác”, mã số 9031.80.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Solum Vina biết và thực hiện./.