BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4590/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 31 tháng 8 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số SOL20230713/005 ngày 13/7/2023 của Công ty TNHH Solum Vina (MST: 2500562138) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Thiết bị giám sát và phân tích chất lượng không khí thông minh không dây.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiết bị giám sát và phân tích chất lượng không khí thông minh không dây gắn trong nhà (dạng phích cắm) để giám sát điều kiện không khí, đo nhiệt độ, độ ẩm, trạng thái không khí trong nhà (TVOC) cho biết trạng thái không khí thông qua hiển thị màu sắc LED, tự động cập nhật thông tin về chất lượng không khí gửi thông báo cho người sử dụng thông qua ứng dụng trên điện thoại di động, tích hợp cảm biến chuyển động phát hiện thông qua nhiệt độ trên cơ thể người phát ra. Trạng thái hiển thị: không khí trong lành (LED màu xanh dương), bình thường (LED màu tím), xấu (LED màu đỏ), rất xấu (LED màu đỏ), nhiệt độ trên 40°C (LED màu đỏ nhấp nháy), nấu ăn bất cẩn (cháy) (LED màu đỏ, tím nhấp nháy lặp đi lặp lại).

Ký, mã hiệu, chủng loại: KK003WH00W/KSM

Nhà sản xuất: Công ty TNHH Solum Vina

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Sản phẩm cấu tạo chính là vỏ nhựa bọc bên ngoài, bên trong là bản mạch có gắn các linh kiện điện tử: Tụ điện, cuộn cảm, điện trở, đi-ốt, biến áp điện tử, cổng kết nối, IC tạo xung điều khiển PWM (Pulse Width Modulation), IC phát hiện điện áp, IC cảm biến chuyển động, IC chức năng thu phát wifi, Bộ nhớ flash (IC flash memory), IC Nguồn tuyến tính (IC Low DropOut Linear), IC chuyển đổi bước xuống đồng bộ (IC-NEGA.ADJUST REG), bộ dao động thạch anh (crystal), đèn LED, nút nhấn, ốc vít, cảm biến nhiệt độ-độ ẩm, cảm biến chuyển động, cảm biến phát hiện rò rỉ khí VOCs, còi báo.

Sản phẩm có hình thức dạng phích cắm, khi sử dụng người dùng cắm trực tiếp sản phẩm vào ổ điện tại nhà để cấp điện cho thiết bị hoạt động.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Cơ chế hoạt động:

(1) Cảm biến chất lượng không khí TVOC (Total Volatile Organic Compouds) Phương pháp đo TVOC là sử dụng cảm biến đo các chất (VOC) dễ bay hơi, độc hại thuộc dòng hydrocarbon như khí: Gas, ethylen, benzen, toluen... Các hợp chất dễ bay hơi (VOC) gốc hydrocarbon, phản ứng với lớp Metal Oxide làm cho giá trị điện trở (R) giữa các đầu nối cực thay đổi, lượng thay đổi này được gọi là chỉ số VOC. Thuật toán chuyển động cơ bản cho thấy tính hoạt động tương đối đơn giản, tính tỷ lệ nghịch, trong đó giá trị VOC tăng, khi giá trị R giảm để đáp ứng với VOC. Chỉ số VOC tăng nhanh là do giá trị R giảm do phản ứng với VOC gốc hydrocacbon. Khi giá trị R không thay đổi, chỉ số VOC không tăng.

(2) Cảm biến nhiệt độ & độ ẩm

+ + Cảm biến nhiệt độ: Phương pháp đo nhiệt độ dựa trên sự thay đổi giảm hoặc tăng điện trở của oxit kim loại theo nhiệt, cảm biến sự thay đổi dòng điện theo sự thay đổi điện trở và sử dụng hiệu chuẩn làm giá trị nhiệt độ thực tế. Khi nhiệt độ cao 40°C trở lên hoặc có sự thay đổi nhiệt độ đột ngột, thiết bị phát ra báo hiệu âm thanh bằng còi báo để cảnh báo.

+ + Cảm biến độ ẩm: Sử dụng nguyên lý thay đổi dung lượng tĩnh điện khi độ ẩm hấp thụ vào điện môi và giá trị đo độ ẩm. Độ ẩm ↑ tăng thì Điện dung C ↑ tăng, Độ ẩm ↓ giảm thì Điện môi C ↓ giảm.

(3) Cảm biến chuyển động: Phương pháp đo của cảm biến là truyền tín hiệu Tx (truyền tín hiệu sóng) được biểu thị trong sơ đồ khối tạo ra xung 24 GHz để phát hiện sự thay đổi của xung theo chuyển động, đồng thời chuyển đổi tín hiệu tương tự (Analog) thành tín hiệu số (Digital) để xác định xem có chuyển động hay không dựa vào tín hiệu phản hồi thu về Rx(nhận tín hiệu sóng).

Cảm biến chuyển động dùng để phát hiện chuyển động của con người thông qua nhiệt độ trên cơ thể người phát ra. Việc phát hiện chuyển động nhằm mục đích để người dùng kiểm tra lại lịch sử khi cần thiết.

+ Cách thức sử dụng:

Bước 1: Cắm trực tiếp thiết bị này vào ổ điện.

Bước 2: Truy cập Play Store (Android) hoặc App Store (iPhone) trên điện thoại thông minh. Nhập 'KEYCO Air' hoặc 'Roommate' vào thanh tìm kiếm. Chọn “Roomate” trên kết quả tìm kiếm và nhấp vào 'Cài đặt' để cài đặt ứng dụng Roommate trên điện thoại.

Bước 3: Mở wifi và ứng dụng trên điện thoại. Kết nối thiết bị với điện thoại thông minh của bạn.

Bước 4: Đăng ký sản phẩm trên ứng dụng thông minh. Hoàn tất cài đặt và đăng ký sử dụng.

Thông tin dữ liệu đo được được đồng bộ lên điện thoại, người dùng xem các thông tin này tại ứng dụng Roommate trên điện thoại, Cảnh báo được thiết lập trên phần mềm để cảnh báo nhiệt độ, độ ẩm vượt ngưỡng hoặc chất lượng không khí ở mức cảnh báo (ví dụ như rò rỉ khí gas ...).

Thiết bị hiển thị trạng thái không khí qua màu sắc đèn LED, đồng thời có cảnh báo âm thanh bằng còi báo trong một số trường hợp ghi nhận hiện tượng môi trường bất thường (nhiệt độ cao 40°C trở lên/nhiệt độ thay đổi đột ngột).

- Thông số kỹ thuật: Kích thước: Ø43.3 x 93.7 (mm) (Bao gồm cả phích cắm); Bộ vi xử lý: ARM Cortex-M33; Kết nối không dây: 801.11b/g/n (2.4GHz Wi-Fi only), 2.4GHz Bluetooth Smart 4.2; Ăng - ten: Wi-Fi & Bluetooth Internal Antenna; LED & Button: 3-color LED, 1 Button, 1 Buzzer; Cảm biến: Radar, Temperature, Humidity, VOCs; Nguồn điện: AC 100-240V, 50-60HZ, 0.15A; Dải tần số: 2412MHz~2472MHz (Wi-Fi), 2402~2480MHz (Bluetooth Smart), 24.05GHz ~ 24.25GHz (Radar); Dòng điện tiêu thụ: 18mA (WiFi), 3mA (VOC/Temperature/Humidity), 50mA (Radar); Công suất phát: 18.5dbm; Điều kiện môi trường: -10~50°C; Thiết bị tương thích: Phiên bản Android từ 5.0 trở lên / Apple iOS từ 9.0 trở lên.

- Công dụng theo thiết kế: Thiết bị giám sát và phân tích chất lượng không khí thông minh không dây gắn trong nhà (dạng phích cắm) để giám sát điều kiện không khí, đo nhiệt độ, độ ẩm, trạng thái không khí trong nhà (TVOC) và cho biết trạng thái không khí thông qua hiển thị màu sắc LED, tự động cập nhật thông tin về chất lượng không khí gửi thông báo cho người sử dụng thông qua ứng dụng trên điện thoại di động, tích hợp cảm biến chuyển động phát hiện thông qua nhiệt độ trên cơ thể người phát ra.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Tổng cục Hải quan xác định kết quả xác định trước mã số như sau:

Tên thương mại: Thiết bị chỉ báo chất lượng không khí thông minh không dây.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thiết bị chỉ báo chất lượng không khí thông minh không dây gắn trong nhà (dạng phích cắm) để giám sát và chỉ báo điều kiện không khí, do nhiệt độ, độ ẩm, trạng thái không khí trong nhà (TVOC). Thiết bị có chức năng chỉ báo bằng tín hiệu hình ảnh trực quan (thông qua màu sắc của đèn LED) và chỉ báo bằng tín hiệu âm thanh (thông qua còi báo), cụ thể: Chỉ báo trạng thái không khí thông qua hiển thị màu sắc LED, tự động cập nhật thông tin về chất lượng không khí gửi thông báo cho người sử dụng thông qua ứng dụng trên điện thoại di động, tích hợp cảm biến chuyển động phát hiện thông qua nhiệt độ trên cơ thể người phát ra; chỉ báo bằng tín hiệu âm thanh trong một số trường hợp ghi nhận hiện tượng môi trường bất thường. Trạng thái hiển thị của đèn báo: không khí trong lành (LED màu xanh dương), bình thường (LED màu tím), xấu (LED màu đỏ), rất xấu (LED màu đỏ), nhiệt độ trên 40°C (LED màu đỏ nhấp nháy), nấu ăn bất cẩn (cháy) (LED màu đỏ, tím nhấp nháy lặp đi lặp lại). Trạng thái kích hoạt chỉ báo bằng âm thanh (còi báo): Khi nhiệt độ thay đổi đột ngột hoặc nhiệt độ môi trường đạt 40°C trở lên.

Ký, mã hiệu, chủng loại: KK003WH00W/KSM

Nhà sản xuất: Công ty TNHH Solum Vina

thuộc nhóm 85.31 “Thiết bị báo hiệu bằng âm thanh hoặc hình ảnh (ví dụ, chuông, còi báo, bảng chỉ báo, báo động chống trộm hoặc báo cháy), trừ các thiết bị thuộc nhóm 85.12 hoặc 85.30", phân nhóm 8531.80 "- Thiết bị khác", mã số 8531.80.90 "- - Loại khác" tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Solum Vina biết và thực hiện./.