BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 4142/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 08 tháng 8 năm 2023 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 230705/THHĐ ngày 05/7/2023 của Công ty cổ phần Công nghệ Bầu trời Việt (MST: 0107498067),
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Thông tin mô tả hàng hóa do doanh nghiệp cung cấp: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Cấu tạo của Bộ chống rung gồm 3 phần, đã được lắp ghép thành 1 bộ hoàn chỉnh tại nhà máy: Kẹp treo (Clamp & Keeper): gồm 2 mỏ kẹp và bu lông nối, dùng để treo và cố định Bộ chống rung lên đường dây truyền tải, làm bằng hợp kim nhôm và sản xuất bằng công nghệ CNC. Miếng đối trọng (Damper weight): làm bằng hợp kim sắt và được mạ kẽm bên ngoài. Hai miếng có kích thước và trọng lượng khác nhau tùy theo thiết kế kỹ thuật. Hai miếng đối trọng kết hợp với dây nối sẽ giúp bộ chống rung có tính dao động đàn hồi, chống rung cho dây dẫn. Dây nối (messenger): làm từ các sợi thép bện xoắn và mạ kẽm, có độ bền khỏe cao và không đứt kể cả khi có rung lắc hoặc va đập lớn, dây nối tạo sự cân bằng cho Bộ chống rung và triệt tiêu xung lực 2 đầu - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Phần nhôm chiếm 15%-20% Phần sắt thép chiếm 70%-85% - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Bộ chống rung hoạt động theo nguyên tắc tổng hợp hai dao động. Nếu hai dao động ngược pha nhau sẽ có xu hướng triệt tiêu nhau. Khi dây bị rung lắc, bộ chống rung lắp trên đường dây sẽ gây ra dao động ngược pha với đoạn không lắp thiết bị chống rung, làm dao động của dây dẫn bị triệt tiêu. Bộ chống rung được thiết kế, sản xuất phù hợp với từng loại dây và lắp đặt phù hợp các dải tần số rung cụ thể. Bộ chống rung được treo cố định trên đường dây truyền tải điện cao thế, tại những vị trí theo thiết kế đảm bảo bộ chống rung có thể chống rung hiệu quả nhất. Vị trí lắp đặt và số lượng bộ chống rung phụ thuộc vào nhiệt độ môi trường, tốc độ gió, chiều cao cột điện, chiều dài khoảng cột điện. - Thông số kỹ thuật: Khoảng giới hạn đường kính dây truyền tải điện: 7.6mm-61mm. Chiều dài bộ chống rung: 278mm - 622mm. Khoảng cách đoạn dài từ miếng đối trọng đến kẹp treo: 128mm-307mm Chiều rộng kẹp treo: 31.8mm-76.2mm Loại Bu lông: M10x50, M12x70, M12x70, M12x78 Momen xoắn của bu lông: 41Nm - 54Nm Trọng lượng: 1.0kg-5.7kg Điện áp: 110kV-500kV Nhiệt độ làm việc lớn nhất: 125°C hoặc 250°C (trong trường hợp có thêm dây bảo vệ dây cáp điện). - Công dụng theo thiết kế: Dùng để giảm độ rung cho đường dây điện trước ảnh hưởng của gió bão hoặc địa chấn | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 73.26 “Các sản phẩm khác bằng sắt hoặc thép”, phân nhóm 7326.90 “- Loại khác”, phân nhóm “- - Loại khác”, mã số 7326.90.99 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty cổ phần Công nghệ Bầu trời Việt biết và thực hiện./.