BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4141/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 08 tháng 8 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số VNS/23-01 ngày 05/7/2023 của Công ty TNHH Vina Solar Technology (MST: 2400735683) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Tấm tế bào quang điện.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Tấm tế bào quang điện, dạng silicon đơn tinh thể (Mono-crystalline Silicon Solar Cell), chưa lắp ráp thành các mảng module hoặc thành bảng, dùng chế tạo tấm module pin năng lượng mặt trời.

Ký, mã hiệu, chủng loại: M10B9B

Nhà sản xuất: LONGI

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Tấm tế bào quang điện dạng silicon đơn tinh thể, chưa lắp ráp thành các mảng module hoặc thành bảng, được cấu tạo từ các thành phần chính: Silicone wafer, SiNX, Phốt pho, Lớp phủ ALOx, nhôm dán, tiếp điểm bạc.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Hấp thụ năng lượng mặt trời, biến quang năng thành điện năng, cụ thể: Tế bào quang điện được cấu tạo từ chất liệu bán dẫn nên có khả năng hấp thụ tốt các hạt photon trong bức xạ mặt trời. Được thiết kế gồm 2 cực là cực dương và cực âm dùng để tạo ra điện trường, khi trong môi trường có ánh sáng mặt trời hoặc ánh sáng nhân tạo, các hạt năng lượng proton nhỏ từ ánh sáng sẽ hấp thụ vào tế bào, giải phóng các electron. Sau đó dẫn nó xuống đáy của tế bào và đi qua các đường dẫn kim loại, tạo ra dòng điện.

- Thông số kỹ thuật: Trọng lượng: 10.5 ± 1g; Kích thước: (182x182) mm ± 0,25mm, dày 180 ± 18μm; Hiệu năng: 22-23,4%; Công suất: 7,26-7,73W.

- Công dụng theo thiết kế: Tấm tế bào quang điện có khả năng hấp thụ năng lượng mặt trời, biến quang năng thành điện năng. Sử dụng để chế tạo ra tấm module pin năng lượng mặt trời.

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Tấm tế bào quang điện.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Tấm tế bào quang điện, dạng silicon đơn tinh thể (Mono-crystalline Silicon Solar Cell), chưa lắp ráp thành các mảng module hoặc thành bảng, dùng chế tạo tấm module pin năng lượng mặt trời.

Ký, mã hiệu, chủng loại: M10B9B

Nhà sản xuất: LONGI

thuộc nhóm 85.41 “Thiết bị bán dẫn (ví dụ, đi-ốt, bóng bán dẫn (tranzito), bộ chuyển đổi dựa trên chất bán dẫn); thiết bị bán dẫn cảm quang, kể cả tế bào quang điện đã hoặc chưa lắp ráp thành các mảng mô-đun hoặc thành bảng; đi- ốt phát quang (LED), đã hoặc chưa lắp ráp với đi-ốt phát quang (LED) khác; tinh thể áp điện đã lắp ráp”, phân nhóm “- Thiết bị bán dẫn cảm quang, kể cả tế bào quang điện đã hoặc chưa lắp ráp thành các mảng mô-đun hoặc thành bảng; đi-ốt phát quang (LED) ”, mã số 8541.42.00 "- - Tế bào quang điện chưa lắp ráp thành các mảng mô-đun hoặc thành bảng” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Vina Solar Technology biết và thực hiện./.