BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4006/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 27 tháng 9 năm 2022

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, đơn đề nghị số 2022-03/DYELACEN ngày 28/07/2022, công văn số 2022-0801-CV ngày 01/08/1011, số 2022-07-CV ngày 28/07/2022 của Công ty TNHH DY ELACEN VINA, mã số thuế 0801277892 cung cấp; công văn số 465/KĐHQ-KĐ (NB) ngày 19/09/2022 của Cục Kiểm định Hải quan;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Thân van là bộ phận của van điều khiển khí nạp để đóng mở bộ tối ưu khí nạp của động cơ ô tô.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Thân van là bộ phận chính của van điều khiển khí nạp có công dụng đóng mở để chuyển hướng luồng khí (không khí sạch) chia đường ống nạp thành 2 đoạn cho phép thay đổi chiều dài hiệu dụng đường ống nạp để điều tiết tăng công suất của động cơ trên phạm vi rộng từ tốc độ thấp đến tốc độ cao. (Khí nạp ở đây là không khí sạch).

Ký, mã hiệu, chủng loại: Shaft 999117;

Nhà sản xuất: Korea Shaft Co.,ltd.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: mặt hàng được cấu tạo bởi thanh thép không gỉ SUS303 đặc, dài 235mm, 1 đầu tròn đường kính 6mm, 1 đầu được tiện mài giũa dẹt dày 3mm, phần thân sẽ chia ra làm 4 khớp giữ được tiện mài giũa dẹt dày 3mm dài 30mm mỗi khớp giữ cách nhau 20mm. 4 khớp này đã được gắn 4 lá nhựa Polyamide được định hình phù hợp như là cửa của bộ tối ưu khí nạp (3 lá kích thước 35mmx55mm, 1 lá 35mmx65mm, xung quanh viền được đục lỗ, thanh thép không gỉ SUS303 đặc, dài 235mm và vòng lót định vị không gen bằng thép đường kính ngoài 12mm, cho vòng lót định vị vào giữa thanh thép và cho vào máy đúc nhựa để đúc 4 lá nhựa).

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: mặt hàng xác định trước mã số là bộ phận của van điều khiển khí nạp (Variable Induction System Valve). (Van điều khiển khí nạp hoàn chỉnh nằm trong khoang khí nạp của động cơ ô tô, dưới sự tác động của bộ truyền chuyển động được điều khiển bởi ECU sẽ làm thân van xoay góc nghiêng từ 0-90 độ, 4 lá nhựa sẽ xoay theo góc nghiêng để van đóng mở chuyển hướng luồng khí chia đường ống nạp thành 2 đoạn cho phép thay đổi chiều dài hiệu dụng đường ống nạp để điều tiết tăng công suất của động cơ trên phạm vi rộng từ tốc độ thấp đến tốc độ cao. Cụ thể, khi van mở (Khi xe bắt đầu khởi động) sẽ giúp chuyển hướng luồng không khí sạch vào piston theo đoạn đường ống ngắn nhất, giúp tăng công suất của động cơ, giúp xe tăng tốc nhanh hơn. Khi van đóng (khi tốc độ xe ổn định) luồng không khí sạch sẽ đi vào piston theo quãng đường dài hơn nâng cao hiệu quả nạp khí và công suất ở phạm vi tốc độ thấp và trung bình).

- Thông số kỹ thuật: Thanh thép không gỉ SUS303 dài 235mm, 4 lá nhựa Polyamide (3 lá kích thước 35mmx55mm, 1 lá 35mmx65mm, xung quanh viền được đục lỗ, vòng lót định vị không gen bằng thép đường kính ngoài 12mm).

- Công dụng theo thiết kế: là bộ phận chính của van điều khiển khí nạp. (Van điều khiển khí nạp là một trong bộ phận chính của hệ thống thay đổi chiều dài hiệu dụng đường ống nạp ACIS (Acoustic Control Induction System) để đóng mở chuyển hướng luồng không khí sạch chia đường ống nạp thành 2 đoạn cho phép thay đổi chiều dài hiệu dụng đường ống nạp để điều tiết tăng công suất của động cơ trên phạm vi rộng từ tốc độ thấp đến tốc độ cao).

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Bộ phận của van điều khiển khí nạp (gồm: Thanh thép không gỉ SUS303, 4 lá nhựa Polyamide xung quanh viền được đục lỗ, vòng lót định vị không gen bằng thép) để đóng mở bộ tối ưu khí nạp của động cơ ô tô.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Bộ phận của van điều khiển khí nạp để đóng mở bộ tối ưu khí nạp của động cơ ô tô (để trở thành một van điều khiển khí nạp hoàn chỉnh của xe ô tô và vận hành đúng chức năng của một van điều khiển khí nạp hoàn chỉnh thì cần có thêm các chi tiết như cảm biến vị trí van, động cơ servo (được điều khiển bởi ECU), cơ cấu truyền động để xoay lá van,… và phủ cao su kín viền đục lỗ cho 4 lá nhựa).

Ký, mã hiệu, chủng loại: Shaft 999117;

Nhà sản xuất: Korea Shaft Co.,ltd.

thuộc nhóm 84.81 “Vòi, van và các thiết bị tương tự dùng cho đường ống, thân nồi hơi, bể chứa hay các loại tương tự, kể cả van giảm áp và van điều chỉnh bằng nhiệt”, phân nhóm 8481.90 “- Bộ phận”, mã số 8481.90.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.