| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 3893/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 26 tháng 7 năm 2023 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, số VN-TVNW2305/01 ngày 01/6/2023 và công văn số VN-TVNW2305/01-02 ngày 5/7/2023 của Công ty TNHH TRINA SOLAR WAFER (VIET NAM), mã số thuế: 4601593023;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng: Si (CAS number 7440-21-3): 100% - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: là một nguyên tố hóa học trong bảng tuần hoàn nguyên tố có ký hiệu Si và số nguyên tử bằng 14. Nó là nguyên tố phổ biến sau oxy trong vỏ Trái Đất, cứng, có màu xám sẫm - ánh xanh kim loại, là á kim có hóa trị, dùng trong ngành Solar industry and photovoltaics - Thông số kỹ thuật: dạng rắn, kim loại màu bạc đến màu xám, không mùi, điểm nóng chảy: 1420 °C, tỷ trọng: 2,33, không tan trong nước, công thức phân tử Si, khối lượng phân tử 28.09g/mol - Quy trình sản xuất: + Công nghệ sản xuất: theo phương pháp Siemens cải tiến. Đây là một phương pháp hoá học tiên tiến nhất hiện nay để cho ra sản phẩm Silic luyện kim có độ tinh khiết trên 99,5% và loại bỏ được trên 0,5% tạp chất có trong Silicon cấp luyện kim (MG). Quy trình Siemens cải tiến tạo ra khí Trichlorosilane SiHCl3 (TCS), là một chất lỏng dễ bay hơi, làm sản phẩm trung gian. Vì mục đích đó, MG silicon được nghiền thành các hạt nhỏ phản ứng với hydro clorua (HCl). TCS thu được có nhiệt độ sôi thấp là 31,8°C để có thể tinh chế trong các cột chưng cất cao tương đối dễ dàng. Sau đó, silicon được lắng đọng từ TCS trên các sợi silicon mỏng, tinh khiết cao được nung nóng bằng điện lên đến 1.150°C trong lò phản ứng dạng bình chuông bằng thép cho đến khi chúng phát triển thành thanh polysilicon với một đường kính từ 15 đến 20 cm. Bước tiêu tốn nhiều năng lượng này được gọi là lắng đọng hơi hóa học (CVD). Các thanh dài được bẻ thành nhiều đoạn nhỏ. Sản phẩm phụ silicon tetrachloride SiCl4 (STC) được tái chế thành TCS chủ yếu thông qua quá trình hydrochlorination: STC được đưa cùng với hydro H2 và các hạt silicon MG vào lò phản ứng để sản xuất TCS. Tùy thuộc vào cách chưng cất kỹ lưỡng TCS và liệu các tạp chất trên bề mặt của các khối polysilicon có bị loại bỏ hay không, có thể đạt được các mức độ tinh khiết polysilicon khác nhau: Cấp năng lượng mặt trời cho tế bào đa tinh thể (đa cấp): 99,99999% (7N) đến 99,999999% (8N); Cấp năng lượng mặt trời cho tế bào đơn tinh thể (cấp đơn): 99,999999999 (9N) đến (10N); Cấp điện tử cho chất bán dẫn: 10N đến 11N. + Quy trình sản xuất cơ bản áp dụng cho sản phẩm Silic dạng cục/thỏi của Trina Solar đạt tới mức độ tinh khiết polysilicon cấp năng lượng mặt trời cho tế bào đơn tinh thể (cấp đơn): 99,999999999 (9N): + Luyện kim Silic và HCl đầu vào nồi hơi tầng sôi. + Tăng nhiệt, tăng áp lực để sinh ra SiHCl3 + Chuyển qua hệ thống chưng cất, chỉnh lưu và tinh chế để chuyển đổi TCS có độ tinh khiết cao nhất. + Cho khí H2 vào, tăng nhiệt để cho ra Silic dạng cục/thỏi theo công thức 2Si+7HCl → HSiCI3+SiCl4+2H2↑ 4HSiCl3 → Si+3SiCl4+2H2 - Công dụng theo thiết kế: có tính chất bán dẫn, dùng để sản xuất tấm silicon; chất bán dẫn dùng trong sản xuất pin mặt trời | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 28.04 “Hydro, khí hiếm và các phi kim loại khác.”, phân nhóm “- Silic:”, mã số 2804.61.00 “- - Có hàm lượng silic không dưới 99,99% tính theo trọng lượng” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.