BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 3682/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 23 tháng 04 năm 2015 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU
Căn cứ Nghị định số 06/2003/NĐ-CP ngày 22/1/2003 của Chính phủ quy định về việc phân loại hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu;
Căn cứ Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/9/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 49/2010/TT-BTC ngày 12/4/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc phân loại hàng hóa, áp dụng mức thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 156/2011/TT-BTC ngày 14/11/2011 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 164/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ Tài chính về việc ban hành Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi theo danh mục mặt hàng chịu thuế.
Trên cơ sở kết quả phân tích của Trung tâm Phân tích phân loại hàng hóa XNK Chi nhánh tại TP. Hồ Chí Minh tại thông báo số 430/TB-PTPLHCM ngày 3/3/2014, công văn số 6202/BYT-TB-CT ngày 11/9/2014 của Bộ Y tế, công văn của Vụ Chính sách thuế. Bộ Tài chính gửi Tổng cục Hải quan ngày 28/8/2014 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:
1. Tên hàng theo khai báo: Phim dùng cho chụp X-quang y tế (500 tấm/ hộp) - 16082684 - Medical X-ray film super HR-U 35x43 500SH (Mục 5 PLTK) 2. Đơn vị nhập khẩu: Công ty TNHH Fujifilm Việt Nam. Địa chỉ: Phòng 2001, tầng 20, Tòa nhà Gemadept 2 bis 4-6, Đường Lê Thánh Tôn, Bến Nghé, Quận 1 Tp Hồ Chí Minh. MST: 0311169111. 3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10017485554/A41 ngày 22/10/2014 đăng ký tại Chi cục HQ Quản lý hàng đầu tư; Cục Hải quan TP Hồ Chí Minh. | ||||||
4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: phim dạng tấm từ polyethylene terephthalat, kích thước 350x430 mm, có phủ chất nhạy tia X (chủ yếu là muối bạc bromua), chưa phơi sáng, dùng trong chụp X- Quang. Theo ý kiến Bộ Y tế thì phim X-quang y tế, các cỡ, chủng loại HR-U (Fujifilm Corporation/ Nhật Bản) có công dụng: in tráng kết quả chiếu chụp X-quang, phục vụ việc chẩn đoán và điều trị bệnh nhân | ||||||
5. Kết quả phân loại:
thuộc nhóm 37.01 “Các tấm và phim dùng để chụp ảnh ở dạng phẳng, có phủ lớp chất nhạy, chưa phơi sáng, bằng vật liệu bất kỳ trừ giấy, bìa hoặc vật liệu dệt; phim in ngay dạng phẳng, có phủ lớp chất nhạy, chưa phơi sáng, đã hoặc chưa đóng gói ”, mã số 3701.10.00 “- Dùng cho chụp X-Quang” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam và Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi. |
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.