BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 3509/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 24 tháng 8 năm 2022

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/IT-BTC ngày 15/02/2019 sửa đổi bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 22467/LSP-DA ngày 27/5/2022 của Công ty TNHH Hóa Dầu Long Sơn, mã số thuế: 3500890966; công văn số 47/KĐHQ-NV ngày 17/8/2022 của Cục Kiểm định hải quan;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

 

Tên thương mại: Dung môi công nghiệp TOPSol WO1

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Dung môi công nghiệp

Ký, mã hiệu, chủng loại: CAS CAS 64742-94-5

Nhà sản xuất: TOP Solvent (Vietnam) Limited Liability Company

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Hydrocarbon nặng, thơm CAS 64742-94-5

Naphthalene>= 1 - <=10%W

1,3,5-Trimethyl benzene>= 1 - <=10%W

1,2,4-Trimethylbenzene>= 1 -<=10%W

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Phun trực tiếp vào hệ thống để hòa tan polymer.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Aromatic ≥ 98%

- Thông số kỹ thuật:

Hình thái: Chất lỏng, không màu

Mùi: thơm

Ngưỡng mùi: Không có dữ liệu

pH: Không áp dụng

Điểm sôi dầu và khoáng sôi: 179-214°C / 354 - 417 °F

Điểm đông đặc: điển hình -20°C / -4 °F

Điểm bắt cháy: điển hình 62 - 65.6 °C / 144 - 150.1 °F (ASTM D- 93 / PMCC)

Giới hạn nổ/bắt lửa trong không khí: 0.6 - 7% (V)

Nhiệt độ tự bắt cháy: 449 - 510 °C / 840 - 950 °F(ASTM E-659)

Áp suất hóa hơi: < 0.1 psia at 25 °C / 77 °F

Mật độ tương đối: 0.88 - 0.91 at 20 °C / 68 °F

Tỷ trọng: điển hình 893 kg/m3 ở 15 °C / 59 °F(ASTM D-4052)

Khả năng hòa tan trong nước: Không tan

Khả năng tan trong dung môi khác: Không có sẵn

Hệ số phân tán N-octan/nước (log Pow): Không có sẵn

Độ nhớt động lực học: Không có sẵn

Mật độ hơi (air = 1): 4.8

Hàm lượng cacbon hữu cơ dễ bay hơi: 90 % (EC/1999/13)

Tốc độ bay hơi (nBuAc=1): 1.0 (ASTM D 3539, nBuAc=1)

- Quy trình sản xuất: Hỗn hợp hydrocacbon thu được từ quá trình chưng cất hỗn hợp chất thơm. Hỗn hợp bao gồm chủ yếu các hydrocacbon thơm

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng để rửa/hòa tan các hydrocarbon nặng mà ngưng kết hay polymer hóa mà hình thành trong hệ thống.

3. Kết quả xác định trước mà số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: TOPSol WO1

Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Hydrocarbon nặng, thơm CAS 64742-94-5

Naphthalene>= 1 - <=10%W

1,3,5-Trimethyl benzene>= 1 - <=10%W

1,2,4-Trimethylbenzene>= 1 -<=10%W

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Phun trực tiếp vào hệ thống để hòa tan polymer.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Aromatic ≥ 98%

- Thông số kỹ thuật:

Hình thái: Chất lỏng, không màu

Mùi: thơm

Ngưỡng mùi: Không có dữ liệu

pH: Không áp dụng

Điểm sôi dầu và khoáng sôi: 179-214°C / 354 - 417 °F

Điểm đông đặc: điển hình -20°C / -4 °F

Điểm bắt cháy: điển hình 62 - 65.6 °C / 144 - 150.1 °F (ASTM D- 93 / PMCC)

Giới hạn nổ/bắt lửa trong không khí: 0.6 - 7% (V)

Nhiệt độ tự bắt cháy: 449 - 510 °C / 840 - 950 °F(ASTM E-659)

Áp suất hóa hơi: < 0.1 psia at 25 °C / 77 °F

Mật độ tương đối: 0.88 - 0.91 at 20 °C / 68 °F

Tỷ trọng: điển hình 893 kg/m3 ở 15 °C / 59 °F(ASTM D-4052)

Khả năng hòa tan trong nước: Không tan

Khả năng tan trong dung môi khác: Không có sẵn

Hệ số phân tán N-octan/nước (log Pow): Không có sẵn

Độ nhớt động lực học: Không có sẵn

Mật độ hơi (air = 1): 4.8

Hàm lượng cacbon hữu cơ dễ bay hơi: 90 % (EC/1999/13)

Tốc độ bay hơi (nBuAc=1): 1.0 (ASTM D 3539, nBuAc=1)

- Quy trình sản xuất: Hỗn hợp hydrocacbon thu được từ quá trình chưng cất hỗn hợp chất thơm. Hỗn hợp bao gồm chủ yếu các hydrocacbon thơm

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng để rửa/hòa tan các hydrocarbon nặng mà ngưng kết hay polymer hóa mà hình thành trong hệ thống.

Ký, mã hiệu, chủng loại: CAS CAS 64742-94-5

Nhà sản xuất: TOP Solvent (Vietnam) Limited Liability Company

thuộc nhóm 27.07 “Dầu và các sản phẩm khác từ chưng cất hắc ín than đá ở nhiệt độ cao; các sản phẩm tương tự có khối lượng cấu tử thơm lớn hơn cấu tử không thơm.”, mã số 2707.50.00 “- Các hỗn hợp hydrocarbon thơm khác có từ 65% thể tích trở lên (kể cả lượng hao hụt) được chưng cất ở nhiệt độ 250°C theo phương pháp ISO 3405 (tương đương phương pháp ASTM D 86) ” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.