| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 3387/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 11 tháng 7 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 02/03.2024 ngày 03/4/2024, công văn số 2305-24/NAP ngày 23/5/2024 của Công ty TNHH Ngân Anh Phát (MST: 3600955737) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Vỏ bảo vệ cảm biến, bảng mạch (chứa 01 đi ốt phát quang, 01 đi ốt zener, 01 cảm biến), bảng mạch được hàn chì với dây điện (dây điện có tiết diện 0.3mm2, 02 lõi, dài 2m, bọc nhựa pvc). - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Nguyên lý hoạt động: áp dụng nguyên lý cảm ứng điện từ để xác định hành trình của piston xy lanh. Sử dụng kết hợp với xy lanh loại có piston đã gắn nam châm. Cách thức sử dụng: + Cảm biến có thể hoạt động bằng cách nhận điện đầu vào là điện một chiều (DC) hoặc điện xoay chiều (AC) với dải điện áp rộng (từ 5 đến 240V); do đó mặt hàng có khả năng nhận nhiều loại dòng điện (xoay chiều hoặc một chiều) với nhiều mức điện áp khác nhau mà vẫn hoạt động được bình thường. Thực tế trong quá trình sử dụng, công ty sử dụng nguồn cấp điện là 24VDC để cấp điện cho cảm biến. Sau khi cấp điện, từ phụ tải đến dây mang điện áp dương phân cực thuận cho đi-ốt phát quang, dòng điện đi qua đi-ốt phát quang lúc này ở trạng thái chờ kín mạch, lúc này đi-ốt zenzer có chức năng ổn định điện áp cho đi ốt phát quang. + Khi xy lanh bắt đầu hoạt động, bộ điều khiển thực hiện điều khiển cấp khí nén cho xy lanh hoạt động, làm piston (trong piston có chứa nam châm) chuyển động tịnh tiến (lên xuống, tiến lùi). + Khi piston di chuyển (ví dụ: di chuyển từ dưới lên) đến vị trí gắn cảm biến thì từ trường của nam châm đã gắn trong piston tác động vào cảm biến từ làm cho cảm biến từ được thông mạch (nối tắc), dòng điện được lưu thông và làm cho đi-ốt phát quang sáng lên, giúp xác nhận vị trí di chuyển cao nhất của piston của xy lanh ở điểm đi-ốt phát quang sáng lên. Tín hiệu đồng thời được gửi tới bộ điều khiển. Lúc này bộ điều khiển xy lanh nhận biết được điểm ghim cao nhất của piston theo hướng di chuyển lên và điều khiển xả khí nén làm thay đổi hành trình của piston để piston di chuyển xuống. + Trường hợp cần khống chế điểm lên cao nhất và xuống thấp nhất của piston thì gắn thêm một cảm biến ở điểm xuống thấp nhất của piston. Lúc này, khi piston đã đảo chiều hành trình di chuyển xuống đến vị trí gắn cảm biến thì từ trường của nam châm đã gắn trong piston tác động vào cảm biến từ làm cho cảm biến từ được thông mạch (nối tắc), dòng điện được lưu thông và làm cho đi-ốt phát quang sáng lên, giúp xác nhận vị trí di chuyển thấp nhất của piston của xy lanh ở điểm đi-ốt phát quang sáng lên. Tín hiệu đồng thời được gửi tới bộ điều khiển. Lúc này bộ điều khiển piston nhận biết được điểm ghim thấp nhất của piston theo hướng di chuyển xuống và điều khiển bơm khí nén làm thay đổi hành trình của piston để piston di chuyển lên. + Quá trình piston di chuyển lên xuống được lặp đi lặp lại và được khống chế biên độ di chuyển tại điểm đặt cảm biến này ở vị trí cao nhất và điểm đặt cảm biến này ở vị trí thấp nhất. - Thông số kỹ thuật: Điện áp hoạt động 5 ~ 240V AC/DC, 100mA, 10W; Tần số: Max 200 Hz; Phạm vi nhiệt độ: -10 đến 70 độ C. - Công dụng theo thiết kế: Ứng dụng trong việc vận hành xi lanh khí (ứng dụng trong việc xác định vị trí của piston xi lanh khí từ đó thay đổi hành trình của piston xi lanh khí theo nhu cầu sử dụng thực tế). | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.36 "Thiết bị điện để đóng ngắt mạch hoặc bảo vệ mạch điện, dùng để đấu nối hoặc lắp trong mạch điện (ví dụ, cầu dao, rơ le, công tắc, chi tiết đóng ngắt mạch, cầu chì, bộ triệt xung điện, phích cắm, ổ cắm, đui đèn và các đầu nối khác, hộp đấu nối), dùng cho điện áp không quá 1.000V; đầu nối dùng cho sợi quang, bó sợi quang hoặc cáp quang", phân nhóm 8536.50 “- Thiết bị đóng ngắt mạch khác”, phân nhóm “- - Loại khác, loại đóng ngắt dùng trong mạng điện gia dụng điện áp không quá 500 V và giới hạn dòng danh định không quá 20 A”, mã số 8536.50.61 “- - - Dòng điện dưới 16A” Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Ngân Anh Phát biết và thực hiện./.