| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 2075/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 28 tháng 4 năm 2023 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Hồ sơ đề nghị xác định trước mã số số CB/22011803 ngày 13/7/2022 và công văn bổ sung thông tin số 02/GTHS/CIBONVN ngày 19/9/2022 của Công ty TNHH Công cụ Cibon Việt Nam (MST: 2301082539); Ý kiến của Cục Kiểm định hải quan tại công văn số 73/KĐHQ-NV ngày 21/12/2022 và công văn số 124/KĐHQ-KĐ ngày 06/4/2023 trả lời đối với mặt hàng Lưỡi dao để lắp vào con dao cạo kính, cạo sơn.
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Thông tin mô tả hàng hóa do doanh nghiệp cung cấp: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Gồm lưỡi dao làm bằng thép không gỉ SUS430; thành phần cấu tạo chính 0.42%C, 0.12%Ni, 12.4%Cr, 0.41%Mn, 0.05%Cu, 0.023%P, 0.004%S, 0.37%Si, 0.021%N còn lại là Fe. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Lưỡi dao có tác dụng làm nhẵn bề mặt của vật thể, lắp vào thân tay cầm tạo thành dao mềm 3 inch, sản phẩm dùng trong công nghiệp xây dựng để làm phẳng bề mặt, cạo kính, cạo sơn - Thông số kỹ thuật: Độ cứng bề mặt HRC 45-50, bề mặt sáng bóng không có bavia, kích thước như bản vẽ yêu cầu. - Quy trình sản xuất: Tấm thép (thép cuộn) → Đột dập → Rửa, làm sạch → QC kiểm tra → Thành phẩm - Công dụng theo thiết kế: Lưỡi dao sẽ được lắp vào thân tay cầm bằng nhựa tạo thành sản phẩm công cụ cầm tay hoàn chỉnh, chức năng của sản phẩm hoàn chỉnh dùng trong công nghiệp xây dựng để làm phẳng bề mặt, cạo kính, cạo sơn. | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 82.05 “Dụng cụ cầm tay (kể cả đầu nạm kim cương để cắt kính), chưa được ghi hay chi tiết ở nơi khác; đèn xì; mỏ cặp, bàn cặp và các đồ nghề tương tự, trừ các loại phụ kiện và các bộ phận phụ trợ của máy công cụ hoặc máy cắt bằng tia nước; đe; bộ bệ rèn xách tay; bàn mài quay hoạt động bằng tay hoặc chân”, phân nhóm “- Dụng cụ cầm tay khác (kể cả đầu nạm kim cương để cắt kính)”, mã số 8205.59.00 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Công cụ Cibon Việt Nam biết và thực hiện./.