| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 20603/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 21 tháng 8 năm 2025 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30 tháng 6 năm 2025 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số TC102-2 ngày 01/7/2025 của Công ty TNHH TCL CSOT Việt Nam (MST: 5702172432) và hồ sơ kèm theo;
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | |||
|
| Tên thương mại: OPEN CELL |
| |
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Module tấm tinh thể lỏng của màn hình LCD, dạng ô mở | |||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: 12NE007QS24001 | Nhà sản xuất: Guangzhou China Star Optoelectronics Semiconductor Display Technology Co., LTd. | ||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Open Cell (module tấm tinh thể lỏng của màn hình LCD, dạng ô mở) model 12NE007QS24001, có kích thước 14 inch (theo đường chéo). Đây là một module hiển thị dạng sơ cấp, chưa có đèn nền, thường được sử dụng để lắp ráp thành màn hình phẳng hoàn chỉnh (Module tấm màn hình hiển thị Notebook). * Open Cell có cấu tạo gồm: + Tinh thể lỏng (liquid crystal) + Mạch Tcon + TFT Glass: Lớp kính nền có chứa transistor dán ép với Color Filter Glass bằng keo quang học + Polarizer: Phim phân cực trên tấm nền dán bằng bằng keo dính quang học lên bề mặt Open Cell + Driver ICs: Vi mạch điều khiển gắn trên FPCA bằng keo dẫn điện đẳng hướng + COF (Chip on Film): Dạng kết nối IC trực tiếp trên film được ép nhiệt lên viền CELL bằng keo dẫn nhiệt đẳng hướng + FPCA: Flexible Printed Circuit Assembly - Mạch in mềm kết nối IC với panel được gắn bằng ép nhiệt, cố định bằng keo dính + PCBA: Printed Circuit Board Assembly - Bảng mạch in chứa các linh kiện điều khiển gắn vào FPCA bằng đầu nối, cố định bằng ốc vít + Color Filter Glass: Lớp kính lọc màu (R, G, B) dán ép đối xứng với TFT Glass *Open Cell model 12NE007QS24001 được ghép từ các thành phần chính: + Cụm điều khiển tín hiệu (COF + Driver ICs + FPCA): Driver ICs đảm nhận nhiệm vụ chính điều khiển chuyển động pixel, COF và FPCA là cầu nối linh hoạt giữa IC điều khiển và tấm nền hiển thị. + Mạch điều khiển chính (PCBA): Nhận tín hiệu và cấp nguồn. + Phim phân cực (Polarizer): Tạo độ tương phản, không thể thiếu để có hình ảnh. + Các lớp kính kỹ thuật (TFT Glass + Color Filter Glass): Nền tảng cấu trúc vật lý của Open Cell. *Open Cell không thể tự phát sáng, mà cần kết hợp với khối đèn nền (Backlight) để đồng bộ hóa việc hiển thị hình ảnh, truyền tín hiệu xử lí đến Driver ICs. Để hình thành Module tấm màn hình hiển thị Notebook hoàn chỉnh, Open Cell cần được lắp ráp thêm với Backlight (bộ phận này không có trong Open Cell). - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Cơ chế hoạt động: Tinh thể lỏng được điều khiển lệch hướng bằng tín hiệu từ bên ngoài, giúp điều chỉnh mức độ truyền sáng khác nhau. Khi kết hợp với nguồn sáng nền, màn hình có thể hiển thị các hình ảnh khác nhau. (Bản thân tấm nền LCD không phát sáng, nên cần sử dụng kèm với đèn nền để hiển thị hình ảnh). Cách thức sử dụng: Open Cell được sử dụng trong công đoạn lắp ráp Module tấm màn hình hiển thị Notebook. Cụ thể, để lắp ráp ra Module tấm màn hình hiển thị Notebook, cần kết hợp với đèn nền (Backlight). - Thông số kỹ thuật: Độ phân giải: 1920(RGB) x 1200 Độ tương phản: 1500:1 Dải màu: 45% Kích thước màn hình: 14.0 inch Kích thước tổng thể: 306.19*218.08*1.033mm Trọng lượng: 80 gram/1 chiếc - Công dụng theo thiết kế: Open Cell 14 inch, model 12NE007QS24001 là module tấm tinh thể lỏng của màn hình LCD, dạng ô mở, là bộ phận cốt lõi được gắn cố định cùng Backlight, để sản xuất Module tấm màn hình hiển thị Notebook. Sản phẩm Open Cell có chức năng hiển thị hình ảnh khi kết hợp với nguồn sáng nền. | |||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: | |||
| Tên thương mại: OPEN CELL | |||
|
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Module tấm tinh thể lỏng của màn hình LCD, dạng ô mở. Cấu tạo gồm: Tinh thể lỏng (liquid crystal); Mạch Tcon; TFT Glass (Lớp kính nền có chứa transistor dán ép với Color Filter Glass bằng keo quang học); Polarizer (Phim phân cực trên tấm nền dán bằng băng keo dính quang học lên bề mặt open Cell); Driver Ics (Vi mạch điều khiển gắn trên FPCA bằng keo dẫn điện đẳng hướng); COF (Chip on Film) (Dạng kết nối IC trực tiếp trên film được ép nhiệt lên viền CELL bằng keo dẫn nhiệt đẳng hướng); FPCA (Flexible Printed Circuit Assembly - Mạch in mềm kết nối IC với panel được gắn bằng ép nhiệt, cố định bằng keo dính); PCBA (Printed Circuit Board Assembly - Bảng mạch in chứa các linh kiện điều khiển gắn vào FPCA bằng đầu nối, cố định bằng ốc vít); Color Filter Glass (Lớp kính lọc màu (R, G, B) dán ép đối xứng với TFT Glass); Open Cell không thể tự phát sáng, mà cần kết hợp với khối đèn nền (Backlight) để đồng bộ hóa việc hiển thị hình ảnh, truyền tín hiệu xử lí đến Driver ICs. Để hình thành Module tấm màn hình hiển thị Notebook hoàn chỉnh, Open Cell cần được lắp ráp thêm với Backlight (bộ phận này không có trong Open Cell).
|
| |
|
| Ký, mã hiệu, chủng loại: 12NE007QS24001 | Nhà sản xuất: Guangzhou China Star Optoelectronics Semiconductor Display Technology Co., LTd. |
|
| thuộc nhóm 85.24 “Mô-đun màn hình dẹt, có hoặc không tích hợp màn hình cảm ứng”, phân nhóm “- Loại khác”, mã số 8524.91.00 “- - Bằng tinh thể lỏng” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | |||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH TCL CSOT Việt Nam biết và thực hiện./.