BỘ TÀI CHÍNH
CỤC HẢI QUAN

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 20554/TB-CHQ

Hà Nội, ngày 21 tháng 8 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30/6/2025 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 01/CV-ANT ngày 15/7/2025 của Công ty TNHH Công nghệ ANT Kim Long (MST: 0109504848) và hồ sơ kèm theo;

Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

 

Tên thương mại: Đèn báo hiệu tín hiệu hành lang không dây SOLT SL6-10RGB, dùng trong hệ thống báo gọi y tá, có tích hợp phát âm thanh.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Đèn báo hiệu tín hiệu hành lang không dây SOLT SL6-10RGB, dùng trong hệ thống báo gọi y tá, có tích hợp phát âm thanh.

Ký, mã hiệu, chủng loại: SL6-10RGB

Nhà sản xuất: SOLT

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Sản phẩm là thiết bị gồm bảng mạch điện tử đã tích hợp ăng ten thu sóng vô tuyến (không dây), đèn LED 3 màu RGB, bộ phát âm thanh tạo tiếng “beep” và vỏ.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

*Về hệ thống báo gọi y tá:

Hệ thống báo gọi y tá gồm thiết bị xử lý trung tâm, nút gọi y tá (thường đặt ở các giường bệnh), nút gọi khẩn cấp (thường đặt ở trong nhà vệ sinh của phòng bệnh), bảng hiển thị, máy nhắn tin báo y tá, thiết bị báo hiệu. Một số thiết bị trong hệ thống này có thể được kết nối với hệ thống thông qua phương thức không dây hoặc có dây tùy theo nhu cầu của bệnh viện, như: nút gọi y tá, thiết bị báo hiệu... Đồng thời số lượng mỗi thiết bị này được lắp đặt sử dụng cho một hệ thống báo gọi y tá cũng tùy thuộc vào nhu cầu và thiết kế của bệnh viện.

Khi bệnh nhân bấm nút gọi y tá hoặc nút gọi khẩn cấp sẽ gửi tín hiệu cần hỗ trợ tới thiết bị xử lý trung tâm, lúc này thiết bị xử lý trung tâm sẽ gửi tín hiệu kích hoạt một loạt các thiết bị như: thiết bị báo hiệu, bảng hiển thị và gửi tin nhắn vào máy nhắn tin báo y tá.

*Về mặt hàng SOLT SL6-10RGB:

Đèn báo hiệu tín hiệu hành lang không dây SOLT SL6-10RGB là một loại thiết bị báo hiệu nằm trong các thành phần của hệ thống báo gọi y tá, thường được gắn ở ngoài hành lang của bệnh viện. Thiết bị này không có khả năng đàm thoại với các thiết bị khác trong hệ thống. Thông thường thiết bị này ở trạng thái chờ hoạt động (stand by) và không phát ra tín hiệu đèn hoặc âm thanh. Khi có thông tin báo gọi y tá, SOLT SL6-10RGB nhận lệnh điều khiển kích hoạt từ thiết bị xử lý trung tâm thông qua sóng vô tuyến. Khi đó SOLT SL6-10RGB hoạt động bằng cách nháy đèn tín hiệu đồng thời phát ra âm thanh (tiếng “beep”) nhằm thu hút sự chú ý của nhân viên y tế, giúp báo hiệu cho y tá để khẩn trương hỗ trợ bệnh nhân có yêu cầu. Âm báo hiệu (tiếng “beep”) có thể tắt trực tiếp trên thân SOLT SL6-10RGB.

Đèn phát sáng trên SOLT SL6-10RGB là loại đèn LED RGB và có thể phát sáng được 07 loại màu, có thể cài đặt màu sắc sẽ nhấp nháy báo hiệu tùy theo nhu cầu sử dụng của bệnh viện.

SOLT SL6-10RGB có phần đèn to bản, kích thước (115x130x48) mm, khi báo hiệu bằng tín hiệu nháy đèn rất dễ quan sát từ xa. Tuy nhiên âm báo trên SOLT SL6-10RGB có âm lượng nhỏ, không phải loại âm báo có âm lượng lớn như trên các thiết bị báo động/cấp cứu lắp trong bệnh viện nên không thể nghe được ở khoảng cách xa. Âm báo này thường phát huy hiệu quả ở một số vị trí lắp đặt đặc biệt như: trước cửa phòng trực chung của khoa nơi bác sĩ trực ở bên trong không thể nhìn thấy đèn lắp bên ngoài nhưng vẫn có thể nghe thấy tiếng “beep” cảnh báo.. .Vì vậy, thiết bị này thường được gọi là “đèn” báo hiệu.

- Thông số kỹ thuật: Nguồn điện: 110-220VAC, 12VDC/1A adapter. Tần số thu sóng vô tuyến: 433~ 434.6500 MHz. Kênh: 12.5KHz. Nhiệt độ hoạt động: - 20~ +55°C. Báo hiệu đèn: LED RGB có thể phát sáng được 07 loại màu (Red/Green/Blue/White/Yellow/Magenta/Cyan). Báo hiệu âm thanh: Tiếng “beep”. Kích thước: (115 x 130 x 48) mm. Trọng lượng 110g. Màu sắc, vật liệu: Nắp trên (phần đèn): Nhựa PC màu trắng; Vỏ dưới (đế PCB): Nhựa ABS màu trắng. Cách lắp đặt: Sản phẩm được lắp đặt trên tường các hành lang và trước cửa phòng bệnh, phòng vệ sinh bệnh nhân ở bệnh viện, phòng trực bằng cách bắt vít cố định.

- Công dụng theo thiết kế: Đèn báo hiệu tín hiệu hành lang không dây SOLT SL6-10RGB báo tín hiệu bằng ánh sáng nhấp nháy và tiếng “beep” khi có thông báo cần trợ giúp từ bệnh nhân để y tá và bác sĩ có thể nhận biết được phòng nào đang yêu cầu gọi tại hành lang mà không cần phải về phòng trực.

3. Kết quả xác định trước mã số:

 

Tên thương mại: Đèn báo hiệu tín hiệu hành lang không dây SOLT SL6-10RGB, dùng trong hệ thống báo gọi y tá, có tích hợp phát âm thanh.

 

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Đèn báo hiệu tín hiệu hành lang không dây SOLT SL6-10RGB, dùng trong hệ thống báo gọi y tá, có tích hợp phát âm thanh.

Ký, mã hiệu, chủng loại: SL6-10RGB

Nhà sản xuất: SOLT

thuộc nhóm 85.31 “Thiết bị báo hiệu bằng âm thanh hoặc hình ảnh (ví dụ, chuông, còi báo, bảng chỉ báo, báo động chống trộm hoặc báo cháy), trừ các thiết bị thuộc nhóm 85.12 hoặc 85.30”, phân nhóm 8531.80 “- Thiết bị khác”, mã số 8531.80.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ký.

Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Công nghệ ANT Kim Long biết và thực hiện./.