| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 17543/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 04 tháng 8 năm 2025 |
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 01/XĐTMS/ADG2024 ngày 26/12/2024, công văn số ADG-140325 ngày 14/3/2025 của Công ty cổ phần Đầu tư và phát triển công nghệ quốc gia ADG (MST: 0102023052) và hồ sơ kèm theo; công văn số 173/KĐHQ-KĐ(NB) ngày 21/7/2025 của Chi cục Kiểm định Hải quan;
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Chất liệu: Mặt hàng có vỏ bằng nhựa, đã gắn tiếp điểm kim loại (kèm phụ kiện 01 đế giữ sợi cáp, gắn vào đuôi của đầu nối cái, hỗ trợ tránh gãy gập cáp, chất liệu nhựa 100%). Vật liệu chân tiếp xúc: Đồng Berili. Vật liệu mạ tiếp xúc: Vàng. Lớp ngoài mạ tiếp xúc: Thiếc. Vật liệu vỏ: Nhựa polycarbonate Cấu tạo: Đầu nối Modular Jack RJ45, đầu âm (female), bao gồm 8 chân kết nối với dây cáp và mặt trước có 8 chân tiếp xúc để cắm đầu nối theo chuẩn RJ45. Các chân kết nối này được hàn với 1 bảng mạch in (printed circuit board - PCB) bên trong để giúp đảm bảo hiệu suất truyền tải và chống nhiễu. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Đầu nối âm thường được sử dụng cho các vị trí lắp đặt cố định (ví dụ: panel của thiết bị điện tử, thiết bị mạng...). + Sau đó kết nối đầu nối âm (female) với đấu nối dương (male) đã được gắn với cáp Cat6. + Kết nối điện tử: Modular jack sử dụng các chân cắm bằng hợp kim đồng Berili, được mạ vàng (1.27 μm), để đảm bảo tiếp xúc tốt, chống oxy hóa và tối ưu hiệu suất truyền dẫn + Thiết kế bảng mạch in có các tiếp điểm cắt cách điện được ghép đôi và có thêm khoảng cách giữa các cặp để cải thiện hiệu suất chống nhiễu xuyên âm. + Nhiễu xuyên âm là hiện tượng tín hiệu từ một cặp dây ảnh hưởng đến tín hiệu của cặp dây khác, gây ra sự suy giảm chất lượng truyền dữ liệu. Thiết kế đặc biệt của PCB connector (ổ cắm bảng mạch in) gồm 2 mảnh để giải mã chéo tín hiệu: một bảng mạch in được tích hợp sẵn trong modular jack RJ45 (P/N: 9- 1375055-2), một bảng mạch in được nằm trên bo mạch chủ của laptop/server/máy tính để bàn/modem. Thiết kế đặc thù của bảng mạch giúp giảm thiểu nhiễu xuyên âm và tăng hiệu suất truyền tải. - Thông số kỹ thuật: Cường độ dòng điện tối đa: 1.5 A trong điều kiện 20 độ C. Hiệu điện áp tối đa: 150 VAC. - Công dụng theo thiết kế: Dùng để kết nối truyền dẫn tín hiệu mạng/dữ liệu được truyền tải trên cáp Cat6 Unshielded. Là một loại ổ cắm được sử dụng phổ biến trong các hệ thống mạng có dây. Mặt hàng được thiết kế để kết nối các thiết bị mạng như máy tính, máy chủ, router, và switch lại với nhau, tạo thành một hệ thống mạng LAN hoặc Ethernet. Chức năng chính của đầu nối Modular Jack bao gồm: Kết nối mạng: Đầu nối Modular Jack sẽ được gắn với các loại cáp mạng, giúp kết nối các thiết bị mạng với nhau, cho phép truyền tải dữ liệu qua cáp mạng. Truyền dữ liệu: Hỗ trợ truyền tải dữ liệu với tốc độ cao, đảm bảo kết nối ổn định và hiệu quả. Bảng mạch in điện tử trong ổ cắm: Tăng hiệu suất truyền tải và giảm nhiễu tín hiệu. | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.36 “Thiết bị điện để đóng ngắt mạch hoặc bảo vệ mạch điện, hoặc dùng để đấu nối hoặc lắp trong mạch điện (ví dụ, cầu dao, rơ le, công tắc, chi tiết đóng ngắt mạch, cầu chì, bộ triệt xung điện, phích cắm, ổ cắm, đui đèn và các đầu nối khác, hộp đấu nối), dùng cho điện áp không quá 1.000V; đầu nối dùng cho sợi quang, bỏ sợi quang hoặc cáp quang”, phân nhóm “- Đui đèn, phích cắm và ổ cắm”, phân nhóm 8536.69 “- - Loại khác”, phân nhóm “- - Loại khác”, mã số 8536.69.92 “- - - - Dòng điện dưới 16 A" tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty cổ phần đầu tư và phát triển công nghệ quốc gia ADG biết và thực hiện./.