| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 17611/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 05 tháng 8 năm 2025 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 2025-07/HW-XDHS ngày 01/6/2025 của Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam (MST; 0102735469) và hồ sơ kèm theo;
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | |||
|
| Tên thương mại: Tai nghe bluetooth Huawei Freebuds Pro 4. | ||
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Tai nghe không dây loại không có khung chụp qua đầu, đã tích hợp mic, sử dụng sóng bluetooth để truyền và nhận tín hiệu âm thanh với các thiết bị điện tử khác như điện thoại, máy tính bảng, máy nghe nhạc... | |||
| Ký, mã hiệu, Chủng loại: T0022 | Nhà sản xuất: Huawei Device Co., Ltd | ||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Tai nghe bluetooth Huawei Freebuds Pro 4 là loại tai nghe không có khung chụp qua đầu, đã tích hợp mic. Một bộ máy hoàn chỉnh gồm: 01 cặp tai nghe (trái và phái), 01 hộp sạc, 01 dây sạc USB-C, 07 cặp nút bọc tai nghe với 4 loại kích cỡ (lớn, vừa, nhỏ và rất nhỏ), Trong đó cặp nút tai silicon cỡ vừa được lắp sẵn trên tai nghe. Nút tai nghe gồm 2 loại: loại làm bằng silicon (4 cặp) và loại làm bằng cao su non (3 cặp). - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Huawei Freebuds Pro 4 là tai nghe không dây dùng để truyền và nhận tín hiệu âm thanh (cuộc gọi thoại, âm thanh thông báo, nghe nhạc...) với các thiết bị điện tử khác như điện thoại, máy tính bang, máy nghe nhạc... (nay gọi các thiết bị điện tử có khả năng kết nối với tai nghe không dây là “thiết bị chủ”) thông qua kết nối không dây Bluetooth. Ở lần đầu tiên sử dụng, người dùng cần bật tính năng cho phép kết nối Bluetooth trên thiết bị chủ..., đồng thời mở nắp hộp đựng tai nghe (vẫn để tai nghe ở trong hộp đựng) và nhấn giữ nút nguồn (trên thân hộp) 05 giây để thực hiện ghép đôi. Sau khi ghép đôi thành công lần đầu tiên, ở những lần sử dụng tiếp theo chỉ cần mở hộp dựng và bật tính năng Bluetooth trên thiết bị chủ thì tai nghe sẽ tự động kết nối lại với thiết bị đó mà không cần thực hiện ghép đôi lại. Người dùng có thể tùy chỉnh các cử chỉ (vuốt/chạm) của tai nghe thông qua ứng dụng HUAWEI AI LIFE trên điện thoại, ví dụ : thay đổi mức độ chống ồn bằng cách nhấn và giữ tai nghe, vuốt lên/xuống để tăng giảm âm lượng, nhấn hai lần để phát/tạm dừng nhạc hoặc trả lời/kết thúc cuộc gọi, nhấn ba lần để phát bản nhạc tiếp theo. Tai nghe có tích hợp 06 micro (mỗi bên tai nghe có 03 micro), được sử dụng khi đàm thoại, cụ thể là để thu giọng nói người dùng và truyền về điện thoại để thực hiện cuộc gọi thoại. Khi tai nghe bluetooth Huawei Freebuds Pro 4 được kết nối với điện thoại di động thông minh thông qua bluetooth, người dùng có thể nhận cuộc gọi đến bằng cách gõ/chạm hai lần lên tai nghe hoặc nhấn phím nhận cuộc gọi trên màn hình của điện thoại. Tai nghe bluetooth Huawei Freebuds Pro 4 không thể tự thực hiện cuộc gọi đi bằng cách thao tác trực tiếp trên tai nghe. Tai nghe bluetooth Huawei Freebuds Pro 4 không có khả năng kích hoạt trợ lý giọng nói của điện thoại để thực hiện cuộc gọi di. Đối với cuộc gọi đi, để có thể đàm thoại được bằng tai nghe bluetooth Huawei Freebuds Pro 4, người dùng cần thao tác bấm số điện thoại để thực hiện cuộc gọi đi trên thiết bị chủ, sau đó thông qua kết nối bluetooth, người dùng có thể đàm thoại trên tai nghe khi trong cuộc gọi, bao gồm cả cuộc gọi đến và cuộc gọi đi. Tai nghe Bluetooth Huawei Freebuds Pro 4 có khả năng kết nối hai thiết bị chủ cùng lúc, bất kể là thiết bị chủ có hệ điều hành iOS, Android hay Windows, âm thanh sẽ tự động chuyển đổi giữa hai thiết bị chủ. Tai nghe Bluetooth Huawei Freebuds Pro 4 có khả năng nhận diện chuyển động đầu, từ đó cho phép người dùng có trải nghiệm rảnh tay như gật đầu để trả lời cuộc gọi, hay lắc đầu để từ chối cuộc gọi. Khi không kết nối với thiết bị chủ thông qua bluetooth, tai nghe bluetooth Huawei Freebuds Pro 4 không thể sử dụng bất cứ tính năng nào kể trên. - Thông số kỹ thuật: Sản phẩm sử dụng chuẩn kết nối Bluetooth 5.2. + Thông số kỹ thuật của mỗi bên tai nghe: Dung lượng pin: ~55 mAh; Hoạt động trong dải tần số 14Hz - 48 kHz; Kích thước: (29.1 *21.8*23.7)mm; Trọng lượng: 5.8 ± 0.3g; Chống nước/bụi: IP54; tích hợp 03 micro. + Thông số kỹ thuật của hộp sạc: Dung lượng pin: ~510 mAh; Kích thước: (46.9*65.9*24.5)mm; Trọng lượng: 47.0 ± 1.0g; Không chống nước/bụi. - Công dụng theo thiết kế: Tai nghe không dây Huawei Freebuds Pro 4 dùng để truyền và nhận tín hiệu âm thanh (cuộc gọi thoại, âm thanh thông báo, nghe nhạc hoặc các tệp tin âm thanh...) với các thiết bị điện tử khác như điện thoại, máy tính bảng, máy nghe nhạc... thông qua kết nối không dây Bluetooth. | |||
|
| Tên thương mại: Tai nghe bluetooth Huawei Freebuds Pro 4. | ||
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Tai nghe không dây loại không có khung chụp qua đầu, đã tích hợp mic, dùng để truyền và nhận tín hiệu âm thanh với các thiết bị điện tử khác như điện thoại, máy tính bảng... thông qua kết nối không dây Bluetooth. | |||
|
| |||
|
| Ký, mã hiệu, chủng loại: T0022 | Nhà sản xuất: Huawei Device Co., Ltd | |
| thuộc nhóm 85.18 “Micro và giá đỡ micro; loa, đã hoặc chưa lắp ráp vào trong vỏ loa; tai nghe có khung chụp qua đầu và tai nghe không có khung chụp qua đầu, có hoặc không ghép nối với một micro, và các bộ gồm có một micro và một hoặc nhiều loa: thiết bị điện khuếch đại âm tán; bộ tăng âm điện”, phân nhóm 8518.30 “- Tai nghe có khung chụp qua đầu và tai nghe không có khung chụp qua đầu, có hoặc không nối với một micro, và các bộ gồm một micro và một hoặc nhiều loa", mã số 8518.30.20 “- - Tai nghe không có khung chụp qua đầu ” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | |||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam biết và thực hiện./.