| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 16238/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 25 tháng 7 năm 2025 |
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, dược sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 03RXT/2025 ngày 20/5/2025, công văn bổ sung số 1706/CV-RX/2025 ngày 17/6/2025 của Công ty TNHH RONGXIN TECH (Việt Nam), mã số thuế: 2400890833 và hồ sơ kèm theo;
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Sản phẩm tem gồm 3 lớp chính theo thứ tự từ trên xuống dưới như sau: * Lớp mặt trên: + Thành phần chính: PET (Polyethylene Terephthalate): 21-30.5% SiO2 (Silicon Dioxide): 3-5.5% Mực in với thành phần: Acrylic ester monomer B: 0.2-0.8%, Photo Initiator: 0.2-0.8% + Công dụng: Lớp mặt trên dóng vai trò chính là nôn mang nội dung in (như logo, thông tin sản phẩm, mã vạch...) với đặc tính cơ lý tốt nhờ vào vật liệu PET. PET giúp lớp mặt có độ bền cao, chống rách, chịu nhiệt, chống ẩm và chịu hóa chất. Lớp phủ SiO2 giúp tăng dộ bám dính cho mực in UV và tăng khả năng chống trầy xước bề mặt * Lớp keo: + Thành phần: Acrylic polymer: 13-17% + Công dụng: Lớp keo acrylic tạo liên kết dính giữa tem và bề mặt sản phẩm * Lớp đế: + Thành phần chính: Siloxanes and Silicones, di-Me, Me vinyl, vinyl group-terminated: 0.1-0.5% Polyethylene (PE): 10-13.5% Giấy Glassine: 30-36% + Công dụng: Lớp để bảo vệ lớp keo trước khi sử dụng. Phủ silicone giúp dễ bóc tem khỏi lớp đế. PE giúp tăng độ dẻo và chịu lực. Glassine là loại giấy tráng bóng chống dính, mịn và bền. Lớp để được bóc bỏ trước khi dán lớp mặt trên lên bề mặt sản phẩm - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Tem gồm 3 lớp: lớp mặt trên bằng plastic có phủ lớp keo, được bóc ra khỏi lớp để và dán lên bề mặt sản phẩm. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Mặt trên gồm {PET (21-30.5), SiO2 (3-5.5%); mực được in lên trên mặt trên thành phần gồm: {Acrylic ester monomer B (0.2-0.8%)}; tiếp là lớp keo (Acrylic polymer 13-17%) và lớp dưới {Siloxanes and Silicones, di-Me, Me vinyl, vinyl groupterminated (0.1-0.5%), PE (10-13.5%), Glassine paper (30-36%)} - Thông số kỹ thuật: Kích thước 26*12mm, khối lượng: 0.000027kg - Công dụng theo thiết kế: Dùng làm tem nhãn | ||||||
thuộc nhóm 39.19 “Tấm, phiến, màng, lá, băng, dải và các hình dạng phẳng khác tự dính, bằng plastic, có hoặc không ở dạng cuộn”, phân nhóm 3919.90 “- Loại khác”, phân nhóm “- - Loại khác” mã số 3919.90.92 “- - - Từ các polyme trùng hợp; từ các polyme trùng ngưng hoặc tải sắp xếp; từ nitrat xenlulo, các acetat xenlulo và các dẫn xuất hóa học khác của xenlulo, đã hóa dẻo” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.
Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH RONGXIN TECH (Việt Nam) biết và thực hiện./.