| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 1506/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 04 tháng 4 năm 2023 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 22-23/CV-3C ngày 12/01/2023 của Công ty cổ phần Máy tính Truyền thông Điều khiển 3C (MST: 0100231314) và hồ sơ kèm theo; công văn bổ sung thông tin số 33-23/CV-3C ngày 07/02/2023, số 51-23/CV-3C ngày 01/3/2023 và số 63-23/CV-3C ngày 20/3/2023 của Công ty; ý kiến của Cục Kiểm định Hải quan tại công văn số 73/KĐHQ-KĐ(NB) ngày 27/02/2023;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Thép từ CRGO (Cold Reolled Grain Oriented Electric Steel); Dây đồng; Vật liệu cách điện (Giấy cách điện, bìa cách điện); Vật tư phụ kiện khác: Vỏ máy, bình dầu phụ, sứ xuyên. Vật liệu cách điện và vật tư phụ kiện là phụ kiện đồng bộ của Kháng bù ngang. Trong đó: + Bình dầu phụ được lắp đặt ở vị trí cao nhất của kháng bù ngang. Có tác dụng bổ sung dầu cho thân máy chính, chứa lượng dầu giãn nở khi có sự gia tăng nhiệt độ khi vận hành. + Sứ xuyên được lắp đặt ở thân máy chính của khàng bù ngang. Có tác dụng bảo vệ, cách điện và kết nối giữa các pha từ đường dây vào cuộn dây của kháng bù ngang. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Bù ngang là mắc song song cuộn kháng ở đầu nhận nhằm mục đích tiêu thụ một phần công suất dư thừa. Kháng bù ngang là phần tử tiêu thụ công suất phản kháng trong trường hợp đường dây không tải hoặc non tải, đặc biệt với đường dây siêu cao áp. + Trong trường hợp đường dây không tải hoặc non tải, dung dẫn lớn gây ra hiện tượng tăng điện áp đột ngột trên dọc tuyến đường dây, đánh hỏng cách điện, gây trở ngại cho việc đóng lặp lại và trong 1 số trường hợp làm quá tải các máy phát do phải chịu đựng dòng điện dung khá cao, điện áp ở cuối đường dây có thể tăng cao quá mức cho phép. + Bằng cách đặt kháng bù ngang ở cuối đường dây có thể giữ điện áp không vượt quá giới hạn cho phép. - Thông số kỹ thuật: Thiết kế: Kháng bù ngang (Shunt reactor), ngoài trời, ngâm trong dầu (oil immersed); Loại: 3 pha; Điện áp vận hành lớn nhất: 550kV; Công suất danh định: ~65000 kVA. - Công dụng theo thiết kế: Giảm tải công suất phản kháng của lưới điện; Ổn định điện áp hệ thống điện | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.04 “Máy biến điện (máy biến áp và máy biến dòng), máy biến đổi điện tĩnh (ví dụ, bộ chỉnh lưu) và cuộn cảm”, phân nhóm 8504.50 “- Cuộn cảm khác”, phân nhóm “- - Loại khác”, mã số 8504.50.95 “- - - Có công suất danh định trên 10.000 kVA” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty cổ phần Máy tính Truyền thông Điều khiển 3C biết và thực hiện./.