BỘ TÀI CHÍNH
CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1413/TB-CHQ

Hà Nội, ngày 09 tháng 4 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kim tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số BRT/XNK/202/00 của Công ty TNHH Brenntag Việt Nam, mã số thuế: 0310474190;

Theo đề nghị của Trưởng ban Ban Nghiệp vụ thuế hải quan,

Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: NATURA WT 150

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Tinh bột sắn biến tính dùng trong thực phẩm

Ký, mã hiệu, chủng loại: NATURA WT 150

Nhà sản xuất: SMS CORPORATION CO., LTD

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã s, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Tinh bột sắn biến tính vật lý (tinh bột rang) dùng trong thực phẩm

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Tinh bột sn biến tính vật lý bng xử lý nhiệt (hay còn gọi là tinh bột rang) ở 150-160°C, không sử dụng bất kỳ thuốc thử hóa học nào. Quá trình gia nhiệt giúp cải thiện chức năng của sản phẩm để không bị biến đổi trong suốt quá trình sản xuất. Tinh bột được biến đổi vật lý nhưng không làm thay đổi cấu trúc hạt để trở thành tinh bột tan. Vì vậy NATURA WT 150 không phải là tinh bột tan hay tinh bột được hồ hóa trước.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Tinh bột sắn biến tính vật lý (tinh bột rang) ≥ 99% tính theo hàm lượng chất khô

- Thông số kỹ thuật:

+ Dạng bột màu trng vàng

+ Tan được trong nước nóng

+ Tỷ trọng 500-70 kg/m³

+ % Độ ẩm ≤ 14.0%

+ pH 4.5-7.0

+ Quy cách đóng gói 25KG/ túi

- Quy trình sản xuất: Củ sắn được thu hoạch từ nông trại => Đầu vào (Loại bỏ tạp) => Rửa => Khử nước => Sấy khô => Rang => Sàng => Lưu trữ trong thùng chứa => Sàng => Lọc từ tính => Đóng gói => Dò kim loại => Lưu kho => Vận chuyển

- Công dụng theo thiết kế: Tinh bột sắn biến tính vật lý (tinh bột rang) dùng trong thực phẩm

3. Kết qu xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Phụ gia thực phm: NATURA WT 150

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Tinh bột sắn biến tính vật lý (tinh bột rang) dùng trong thực phẩm

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Tinh bột sn biến tính vật lý bng xử lý nhiệt (hay còn gọi là tinh bột rang) ở 150-160°C, không sử dụng bất kỳ thuốc thử hóa học nào. Quá trình gia nhiệt giúp cải thiện chức năng của sản phẩm để không bị biến đổi trong suốt quá trình sản xuất. Tinh bột được biến đổi vật lý nhưng không làm thay đổi cấu trúc hạt để trở thành tinh bột tan. Vì vậy NATURA WT 150 không phải là tinh bột tan hay tinh bột được hồ hóa trước.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Tinh bột sắn biến tính vật lý (tinh bột rang) ≥ 99% tính theo hàm lượng chất khô

- Thông số kỹ thuật:

+ Dạng bột màu trng vàng

+ Tan được trong nước nóng

+ Tỷ trọng 500-70 kg/m³

+ % Độ ẩm ≤ 14.0%

+ pH 4.5-7.0

+ Quy cách đóng gói 25KG/ túi

- Quy trình sản xuất: Củ sắn được thu hoạch từ nông trại => Đầu vào (Loại bỏ tạp) => Rửa => Khử nước => Sấy khô => Rang => Sàng => Lưu trữ trong thùng chứa => Sàng => Lọc từ tính => Đóng gói => Dò kim loại => Lưu kho => Vận chuyển

- Công dụng theo thiết kế: Tinh bột sắn biến tính vật lý (tinh bột rang) dùng trong thực phẩm

Ký, mã hiệu, chủng loại: NATURA WT 150

Nhà sản xuất: SMS CORPORATION CO., LTD

thuộc nhóm 35.05 “Dextrin và các dạng tinh bột biến tính khác (ví dụ, tinh bột đã tiền gelatin hóa hoặc este hóa); các loại keo dựa trên tinh bột, hoặc dextrin hoặc các dạng tinh bột biến tính khác., phân nhóm 3505.10 “- Dextrin và các dạng tinh bột biến tính khác:” mã số 3505.10.10 “- - Dextrin; tinh bột tan hoặc tinh bột đã rang tại Danh mục hàng hóa xuất khu, nhập khu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.

Cục trưởng Cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần Hóa chất thực phẩm Châu Á biết và thực hiện./.