BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 1237/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 25 tháng 3 năm 2024 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 2702-SPVB-005 ngày 27/2/2024 của Công ty TNHH Nước giải khát SUNTORY PEPSICO Việt Nam, mã số thuế: 0300816663;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Hợp chất FCI chanh có cấu tạo bao gồm hai thành phần chính là cồn và nước.
- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Cơ chế hoạt động: Hợp chất FCI chanh được sử dụng là một trong những nguyên liệu để sản xuất ra thành phẩm cuối cùng là đồ uống có cồn với độ cồn dưới 5,5 độ. Hợp chất này được dùng để tạo ra hương vị cho sản phẩm cuối cùng, đó là hương vị vodka và hương vị chanh. + Cách sử dụng: Hợp chất FCI chanh được sử dụng làm nguyên liệu sản xuất đồ uống cồn dưới 5,5 độ bằng cách phối trộn với các nguyên liệu khác gồm: hương liệu (hương chanh, hương bưởi), Cồn thực phẩm hoặc rượu trung tính có nồng độ cồn 96%, hỗn hợp Axit Citric, Trisodium Citrate, Axit Acsorbic và Axit Malic, Đường hoặc HFCS, Nước ép chanh và nước Công thức phối trộn tạo ra sản phẩm cuối gồm 02 bước như sau: Bước 1: Phối trộn tạo thành sản phẩm -196°C xi-rô Chanh nồng độ cồn 12.0%
Bước 2: Thành phẩm cuối cùng (tên gọi “-196°C Chanh” độ cồn 5%)
- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Trong 1000 lít hỗn hợp FCI chanh, nồng độ cồn chứa từ 540 đến 545 lít.
- Thông số kỹ thuật: + Đóng gói: thùng 1000 Lít + Hàm lượng cồn theo thể tích: 54,0~54,5v/v% + Thông tin dinh dưỡng tính trên 100ml như sau:
- Quy trình sản xuất nguyên vật liệu: Hỗn hợp FCI chanh được sản xuất theo quy trình cụ thể như sau: + Rượu chưng cất từ ngô sẽ được trộn cùng vodka chanh ngâm và rượu chanh chưng cất sau đó thêm Nước vào để trộn đều khi đạt độ cồn 54.0~54.5%. + Sau khi trộn đều xong sẽ được đưa vào lọc rồi tiến hành đồ đầy và kiểm tra phân tích lần cuối. - Công dụng theo thiết kế: Hỗn hợp FCI chanh được dùng làm nguyên liệu để pha chế tạo ra thành phẩm cuối cùng là đồ uống có cồn với độ cồn dưới 5,5%, giúp tăng hương vị cho sản phẩm. 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 22.08 “Cồn ê-ti-lích chưa biến tính có nồng độ cồn dưới 80% tính theo thể tích; rượu mạnh, rượu mùi và đồ uống có rượu khác.”, phân nhóm 2208.90 “- Loại khác:”, mã số 2208.90.99 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.