BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1235/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 25 tháng 3 năm 2024

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 2702-SPVB-003 ngày 27/2/2024 của Công ty TNHH Nước giải khát SUNTORY PEPSICO Việt Nam, mã số thuế: 0300816663;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Hợp chất FCI Đào (FCI Compound Peach)

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Hợp chất có chứa cồn nồng độ 21.5% - 22% vol có vị vodka và đào.

Ký, mã hiệu, chủng loại: GCCP 003

Nhà sản xuất: Suntory Spirits Limited

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Hợp chất FCI đào có cấu tạo bao gồm hai thành phần chính là cồn và nước.

Tên hóa chất

Số CAS

Nồng độ

Ethyl alcohol(Ethanol)

64-17-5

21,5-22% vol.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Cơ chế hoạt động:

Hợp chất FCI đào được sử dụng là một trong những nguyên liệu để sản xuất ra thành phẩm cuối cùng là đồ uống có cồn với độ cồn dưới 5,5 độ. Hợp chất này được dùng để tạo ra hương vị cho sản phẩm cuối cùng, đó là hương vị vodka và hương vị đào.

+ Cách sử dụng: Hợp chất FCI đào được sử dụng làm nguyên liệu sản xuất đồ uống cồn dưới 5,5 độ bằng cách phối trộn với các nguyên liệu khác gồm: hương liệu (hương đào), Cồn thực phẩm hoặc rượu trung tính có nồng độ cồn 96%, hỗn hợp Axit Citric, Trisodium Citrate và Axit Malic, Đường hoặc HFCS, Nước ép đào và nước

Công thức phối trộn tạo ra sản phẩm cuối gồm 02 bước như sau:

Bước 1: Phối trộn tạo thành sản phẩm -196°C xi-rô Đào nồng độ cồn 12.0%

 

Số lượng

Mô tả

Phần trăm cồn (%)

Lít

Khối lượng (KG)

CỒN

1

Cồn trung tính (GNS)

96.00

53.2

42.87

2

Hỗn hợp FCI Đào (GCCP)

21.70

7.0

6.83

HƯƠNG VỊ

3

Hương vị Đào A

47.00

0.600

0.57

4

Hương vị Đào B

42.00

0.300

0.28

5

Chất phụ gia C (Emulsion Flavor C)

0.00

0.50

0.56

TINH CHẤT HOA QUẢ

6

Nước cốt Đào cô đặc (Brix 65%)

0

0.98

1.30

ĐƯỜNG

7

Đường sucrose

0

 

90.60

Hoặc

 

 

 

HFCS (high-fructose corn syrup)

0

90.39

120.00

A-XÍT

8

Hỗn hợp Acid Citric

0

 

1.20

9

Tri-sodium citrate

0

 

0.50

10

Acid Malic

0

 

0.80

NƯỚC

11

Số lượng nước

0

283

 

-196°C xi-rô Đào nồng độ cồn 12.0%

12.0

440

481

Bước 2: Thành phẩm cuối cùng (tên gọi “-196°C Đào” độ cồn 5%)

Số lượng

Mô tả

% độ cồn

Lít

Khối lượng (KG)

1

-196°C xi-rô Đào độ cồn 12.0%

12.0

440

481

2

CO2

 

 

0

3

Nước

 

560

548

 

Sản phẩm cuối cùng

5.3

1.000

1029

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Trong 1000 lít hỗn hợp FCI đào, nồng độ cồn chứa từ 215 đến 220 lít.

Số thứ tự

Thành phần

Hàm lượng

Thông tin chi tiết

1

Cồn

+ Rượu chưng cất từ mật mía nồng độ cồn 59%

18,4

Lít

 

Vodka đào ngâm nồng độ cồn 28,5%

510-770

Lít

 

Rượu đào chưng cất 27,9%

70-105

Lít

 

2

Nước

 

Phần còn lại

 

 

Thể tích cuối cùng

 

1000

Lít

Lượng cồn tuyệt đối: 215-220L

 

 

 

 

 

 

 

- Thông số kỹ thuật:

+ Đóng gói: thùng 1000 Lít

+ Hàm lượng cồn theo thể tích: 21,5~22v/v%

+ Thông tin dinh dưỡng tính trên 100ml như sau:

Calo (kcal)

123

Béo (g)

0

Muối (mg)

0-9

Carbohydrat (g)

0.4 - 0.9

Chất xơ (g)

0

Đường (g)

0

Protein (g)

0

- Quy trình sản xuất nguyên vật liệu:

Hỗn hợp FCI đào được sản xuất theo quy trình cụ thể như sau:

+ Rượu chưng cất từ mật mía sẽ được trộn cùng vodka đào ngâm và rượu đào chưng cất sau đó thêm Nước vào để trộn đều khi đạt độ cồn 21,5 ~ 22%.

+ Sau khi trộn đều xong sẽ được đưa vào lọc rồi tiến hành đồ đầy và kiểm tra phân tích lần cuối.

- Công dụng theo thiết kế: Hỗn hợp FCI đào được dùng làm nguyên liệu để pha chế tạo ra thành phẩm cuối cùng là đồ uống có cồn với độ cồn dưới 5,5%, giúp tăng hương vị cho sản phẩm.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Hợp chất FCI Đào (PCI Compound Peach)

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Hợp chất FCI đào có cấu tạo bao gồm hai thành phần chính là cồn và nước.

Tên hóa chất

Số CAS

Nồng độ

Ethyl alcohol(Ethanol)

64-17-5

21,5-22% vol.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Cơ chế hoạt động:

Hợp chất FCI đào được sử dụng là một trong những nguyên liệu để sản xuất ra thành phẩm cuối cùng là đồ uống có cồn với độ cồn dưới 5,5 độ. Hợp chất này được dùng để tạo ra hương vị cho sản phẩm cuối cùng, đó là hương vị vodka và hương vị đào.

+ Cách sử dụng: Hợp chất FCI đào được sử dụng làm nguyên liệu sản xuất đồ uống cồn dưới 5,5 độ bằng cách phối trộn hợp chất FCI đào với các nguyên liệu khác gồm: hương liệu (hương đào), Cồn thực phẩm hoặc rượu trung tính có nồng độ cồn 96%, hỗn hợp Axit Citric, Trisodium Citrate và Axit Malic, Đường hoặc HFCS, Nước ép đào và nước thông qua 2 bước:

Bước 1: tạo thành 440 lit si-rô đào nồng độ cồn 12.0% bằng cách phối trộn 7.6 L FCI đào + 53,2 L cồn + hương vị + tinh chất hoa quả + 90,60 kg đường sucrose (hoặc 120 kg đường si -rô ngô) + axit+ 283 L nước

Bước 2: sản phẩm thu từ bước 1 là 440L được pha loãng với 560L nước thành 1000 L sản phẩm cuối cùng có nồng độ cồn 5.3 độ

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Trong 1000 lít hỗn hợp FCI đào, nồng độ cồn chứa từ 215 đến 220 lít.

Số thứ tự

Thành phần

Hàm lượng

Thông tin chi tiết

1

Cồn

Rượu chưng cất từ mật mía nồng độ cồn 59%

18,4

Lít

 

Vodka đào ngâm nồng độ cồn 28,5%

510-770

Lít

 

Rượu đào chưng cất 27,9%

70-105

Lít

 

2

Nước

 

Phần còn lại

 

 

Thể tích cuối cùng

 

1000

Lít

Lượng cồn tuyệt đối: 215-220L

 

 

 

 

 

 

 

- Thông số kỹ thuật:

+ Đóng gói: thùng 1000 Lít

+ Hàm lượng cồn theo thể tích: 21,5~22v/v%

+ Thông tin dinh dưỡng tính trên 100ml như sau:

Calo (kcal)

123

Béo (g)

0

Muối (mg)

0-9

Carbohydrat (g)

0.4 - 0.9

Chất xơ (g)

0

Đường (g)

0

Protein (g)

0

- Quy trình sản xuất nguyên vật liệu:

Hỗn hợp FCI đào được sản xuất theo quy trình cụ thể như sau:

+ Rượu chưng cất từ mật mía sẽ được trộn cùng vodka đào ngâm và rượu đào chưng cất sau đó thêm Nước vào để trộn đều khi đạt độ cồn 21,5 ~ 22%.

+ Sau khi trộn đều xong sẽ được đưa vào lọc rồi tiến hành đồ đầy và kiểm tra phân tích lần cuối.

- Công dụng theo thiết kế: Hỗn hợp FCI đào được dùng làm nguyên liệu để pha chế tạo ra thành phẩm cuối cùng là đồ uống có cồn với độ cồn dưới 5,5%, giúp tăng hương vị cho sản phẩm.

Ký, mã hiệu, chủng loại: GCCP 003

Nhà sản xuất: Suntory Spirits Limited

thuộc nhóm 22.08 “Cồn ê-ti-lích chưa biến tính có nồng độ cồn dưới 80% tính theo thể tích; rượu mạnh, rượu mùi và đồ uống có rượu khác.”, phân nhóm 2208.90 “- Loại khác:”, mã số 2208.90.99 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.