Dịch vụ doanh nghiệp online toàn quốc

Quan hệ với bạn gái trên 16 tuổi có phạm tội không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL41509

Câu hỏi:

Xin cho tôi hỏi tôi 26 và bạn gái tôi đủ 16 tuổi chúng tôi yêu nhau và xác định sẽ kết hôn khi cô ấy đủ 18 tuổi. Chúng tôi quan hệ tình dục khi cô ấy vẫn đang 16 tuổi vậy cho tôi hỏi tôi có bị coi là giao cấu với trẻ em hay phạm tội gì không? Và khi đang quan hệ tại nhà nghỉ bị công an kiểm tra thì tôi có bị xử phạt gì không? Tôi có bị coi là phạm tội không và cô ấy đến với tôi là tự nguyện? Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam. Với thắc mắc của bạn, Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau: 1. Cơ sở pháp lý: – Bộ luật hình sự 1999; – Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009. 2.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Căn cứ pháp lý

– Bộ luật hình sự 1999;

– Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009.

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 111 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 quy định tội hiếp dâm như sau: 

"1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội nhiều lần;

đ) Đối với nhiều người;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 31% đến 60%;

i) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mơi năm hoặc tù chung thân;

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5.  Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

Nếu bạn có một trong các hành vi như dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác để ép bạn gái quan hệ với mình thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội hiếp dâm theo quy định tại Khoản 4 Điều 111 Bộ luật hình sự 1999. Nếu hai bạn quan hệ tự nguyện với nhau thì bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội hiếp dâm.

Điều 113 Bộ luật hình sự 1999 quy định tội cưỡng dâm như sau:

"1. Người nào dùng mọi thủ đoạn khiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ  ba năm đến mười năm:

a) Nhiều người cưỡng dâm một người;

b) Cưỡng dâm nhiều lần;

c) Cưỡng dâm nhiều người;

d) Có tính chất loạn luân;

đ) Làm nạn nhân có thai;

e) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương  tật từ 31% đến 60%;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười tám  năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của  nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Cưỡng dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành  nghề hoặc làm công việc nhất định từ một  năm đến năm năm."

Nếu khi quan hệ bạn không đe dọa hay dùng vũ lục để bắt buộc cô ấy miễn cưỡng quan hệ với mình thì bạn không phạm tội cưỡng dâm bởi hai người quan hệ hoàn toàn tự nguyện.

Điều 115 Bộ luật hình sự 1999 quy định tội giao cấu với trẻ em như sau:

"1. '."

Chủ thể của tội giao cấu với trẻ em là chủ chể đặc biệt – người đã thành niên – đủ 18 tuổi trở lên. Trong trường hợp của bạn, ban đã 26 tuổi nên hoàn toàn có thể trở thành chủ thể của tội giao cấu với trẻ em. Tại thời điểm hai người quan hệ tình dục trong nhà nghỉ và bị công an kiểm tra phát hiện: nếu bạn gái của bạn chưa đủ 16 tuổi thì bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự tội giao cấu với trẻ em; nếu bạn gái bạn đã đủ 16 tuổi thì bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Việc xác định độ tuổi của bạn gái bạn sẽ căn cứ vào ngày, tháng, năm sinh ghi trên giấy khai sinh hoặc giấy tờ hợp lệ khác.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam