Hỏi về lao động bất hợp pháp về nước

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL37208

Câu hỏi:

Xin chào Luật sư, em có một câu hỏi mong luật sư giải đáp. Về vấn đề lao động bất hợp pháp ở Hàn Quốc khi về nước sau ngày 1-1-2014 sẽ bị phạt từ 80 -100 triệu. Trường hợp của em thì có chồng Hàn, chưa có quốc tịch Hàn Quốc, nhưng đã hết hạn giấy tờ và đã li dị. Như vậy, khi về nước em có bị xử phạt không ? Em cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Thứ nhất,  Do bạn không có quốc tịch Hàn Quốc và thẻ cư trú đã hết hạn, đồng thời bạn đã ly hôn chồng nên nếu bạn trở về nước sau ngày 1/1/2014 nhưng trước ngày 10/03/2014 thì bạn sẽ không bị xử phạt về việc là lao động cư trú bất hợp pháp tại Hàn Quốc bởi Ngày 12/2/2014  Chính phủ đã thông qua đề xuất của Bộ LĐTBXH gia hạn thêm 2 tháng chưa xử phạt 100 triệu đồng với các lao động đi làm việc ở nước ngoài bỏ trốn khỏi nơi làm việc, hoặc ở lại trái phép sau khi hết hạn hợp đồng lao động, tức là gia hạn từ 10/01 đến ngày 10/03/2014.

Thứ hai, Nếu bạn  trở về nước sau ngày 10/03/2014 thì bạn sẽ bị phạt về việc là lao động cư trú bất hợp pháp tại Hàn Quốc theo Điều 35 Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22 tháng 8 năm 2013 về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng:

“Điều 35. Vi phạm của người lao động đi làm việc ở nước ngoài và một số đối tượng liên quan khác

1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký hợp đồng cá nhân tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định.

2. Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Ở lại nước ngoài trái phép sau khi hết hạn Hợp đồng lao động, hết hạn cư trú;

b) Bỏ trốn khỏi nơi đang làm việc theo hợp đồng;

c) Sau khi nhập cảnh nước tiếp nhận lao động mà không đến nơi làm việc theo hợp đồng;

d) Lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc, lừa gạt người lao động Việt Nam ở lại nước ngoài trái quy định.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc về nước đối với hành vi vi phạm quy định tại các Điểm a, Điểm b và Điểm c Khoản 2 Điều này;

b) Cấm đi làm việc ở nước ngoài trong thời hạn 02 năm đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 2 Điều này;

c) Cấm đi làm việc ở nước ngoài trong thời hạn 05 năm đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm c và Điểm d Khoản 2 Điều này.”

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

         Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Thu Thảo

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam