Bố là bộ đội con có được miễn giảm học phí không?

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33077

Câu hỏi:

Tôi đang công tác tại trường mầm non của tỉnh Ninh Bình. Hiện tôi đang thu hồ sơ miễn giảm học phí, chi phí học tập, ăn trưa. Tôi muốn hỏi 1 cháu ở trường tôi có bố đang là bộ đội chuyên nghiệp, cụ thể là trung sĩ thuộc vùng 4 hải quân theo Nghị đinh 86/2015/NĐ- CP có được miễn giảm các chế độ trên không. Nếu được miễn thì cần làm những thủ tục gì? Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam. Với thắc mắc của bạn, Công ty Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau: 1. Cơ sở pháp lý: – Nghị định 86/2015/NĐ-CP; – Thông tư liên tịch 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH; – Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH. 2.

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

 Nghị định 86/2015/NĐ-CP;

– Thông tư liên tịch 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH;

 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH.

2. Luật sư tư vấn:

Tại khoản 5 Điều 7 Nghị định 86/2015/NĐ-CP quy định như sau:

5. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông là con của hạ sĩ quan và binh sĩ, chiến sĩ đang phục vụ có thời hạn trong lực lượng vũ trang nhân dân."

Khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH (bắt đầu có hiệu lực từ ngày 16/5/2015) hướng dẫn chi tiết:

"Điều 4. Hướng dẫn Điều 6, 7, 8, 10 Nghị định 86 

2. Đối tượng được miễn học phí: 

đ) Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông là con của hạ sĩ quan và binh sĩ, chiến sĩ đang phục vụ có thời hạn trong lực lượng vũ trang nhân dân: theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Thông tư liên tịch số 20/2012/TTLT-BQP-BTC ngày 06/3/2012 của Liên Bộ Quốc phòng và Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Nghị định số 88/2011/NĐ-CP ngày 29/9/2011 của Chính phủ về chế độ, chính sách đối với gia đình hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ;"

Khoản 1 Điều 4 Thông tư liên tịch 20/2012/TTLT-BQP-BTC quy định:

"Điều 4. Chế độ miễn học phí

1. Đối tượng và chế độ được hưởng

Học sinh là con đẻ, con nuôi hợp pháp của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ được miễn học phí khi học ở các cơ sở giáo dục mầm non công lập và ngoài công lập.

 

2. Hồ sơ và trách nhiệm thực hiện
..

d) Trách nhiệm của cơ sở giáo dục mầm non

– Cơ sở giáo dục mầm non công lập

+ Tiếp nhận giấy chứng nhận đối tượng được hưởng chế độ miễn học phí do gia đình hạ sĩ quan, binh sĩ chuyển đến.

+ Thực hiện miễn học phí cho đối tượng và được cấp bù học phí theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Thông tư liên tịch số 29/2010/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 15/11/2010 hướng dẫn một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ.

– Cơ sở giáo dục mầm non ngoài công lập

+ Tiếp nhận giấy chứng nhận đối tượng được hưởng chế độ miễn học phí do gia đình hạ sĩ quan, binh sĩ chuyển đến.

+ Xác nhận vào đơn đề nghị cấp bù học phí cho trẻ em học mẫu giáo trong vòng 30 ngày kể từ khi bắt đầu học kỳ mới; cơ quan có thẩm quyền chi trả cấp bù học phí cho đối tượng theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư liên tịch số 29/2010/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 15/11/2010 hướng dẫn một số điều của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ."

Theo các quy định trên, trường hợp cháu bé có bố là bộ đội chuyên nghiệp là trung sĩ thuộc vùng 4 hải quân sẽ thuộc đối tượng được miễn học phí. Khi đó, bạn cần tiếp nhận giấy chứng nhận đối tượng được hưởng chế độ miễn học phí do gia đình cháu bé cung cấp và làm các thủ tục cần thiết. Do Thông tư liên tịch số 29/2010/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH đã hết hiệu lực nên bạn thực hiện theo các quy định của Thông tư liên tịch 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH như sau:

>>> Luật sư tư vấn pháp luật hành chính qua tổng đài: 024.6294.9155

– Nếu trường bạn là cơ sở giáo dục mầm non công lập thì bạn thực hiện cấp bù học phí theo quy định tại Điều 12 Thông tư liên tịch 20/2014/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH

"Điều 12. Lập dự toán, phân bổ và quyết toán kinh phí trả cấp bù học phí và hỗ trợ chi phí học tập

1.1. Cấp bù học phí cho các cơ sở giáo dục công lập:

a) Cơ sở giáo dục mầm non và phổ thông công lập căn cứ mức thu học phí do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định và số lượng đối tượng được miễn, giảm học phí để lập danh sách, xây dựng dự toán kinh phí đề nghị cấp bù tiền học phí miễn, giảm (kèm theo các hồ sơ xác nhận đối tượng theo quy định tại Điều 7 của Thông tư này) như sau:

– Đối với trường mầm non và trung học cơ sở: Gửi về Phòng giáo dục và đào tạo thẩm định, tổng hợp gửi cơ quan tài chính cùng cấp để tổng hợp trình cấp có thẩm quyền bố trí dự toán kinh phí thực hiện.

– Nếu trường bạn là cơ sở giáo dục mầm non ngoài công lập thì bạn chỉ cần xác nhận vào đơn đề nghị cấp bù học phí cho trẻ em học mẫu giáo trong vòng 30 ngày kể từ khi bắt đầu học kỳ mới để gia đình cháu bé làm việc với cơ quan có thẩm quyền chi trả cấp bù học phí."

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam