Xử phạt đối với hành vi sử dụng bằng giả

Ngày gửi: 12/02/2018 lúc 23:02:24

Mã số câu hỏi: HTPL33238

Câu hỏi:

Chị gái tôi năm nay đã 35 tuổi, trước kia vào khoảng năm 2005 chị tôi có đi học trung cấp mầm non, học liên thông lên. Tuy nhiên tại thời điểm đó khi nộp bằng cấp hai mới đủ điều kiện theo học. Chị gái tôi có bằng cấp hai tuy nhiên bị mất nên đi xin lại rất khó khăn và lâu, chính vì sợ mất cơ hội tham gia học nên chị gái tôi đã lấy bằng cấp hai của tôi (tôi 32 tuổi) để sử dụng từ trước đến giờ và có chỉnh sửa chút thông tin về tên cho đúng. Đến nay chị tôi bị phát hiện ra là dùng bằng giả thì bị xử lý như thế nào? Tôi xin cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Theo quy định tại Nghị định sô 138/2013/NĐ-CP

Điều 16. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi không cập nhật và công khai thông tin về cấp văn bằng, chứng chỉ trên trang thông tin điện tử của đơn vị.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hoặc sử dụng văn bằng chứng chỉ bị tẩy, xóa, sửa chữa.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi làm giả văn bằng, chứng chỉ.

>>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 024.6294.9155

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này.”

Như vậy, việc chị gái bạn sử dụng bằng của bạn là hành vi trái với quy định của pháp luật có thể bị xử phạt từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng .

Ngoài ra, bạn cần phải xem xét hiện nay chị bạn có đang là viên chức hay cán bộ, công chức hay không thì có thể bị xử lý kỷ luật  viên chức theo Nghị định số 27/2012/NĐ – CP, Nghị định số 34/2011/NĐ – CP xử lý kỷ luật công chức.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Luật sư: 024.6294.9155  để được giải đáp.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam