| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 6305/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 07 tháng 12 năm 2023 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị xác định trước mã số số 2908-1/UC2023 ngày 29/8/2023 của Chi nhánh Công ty cổ phần Diana Unicharm - Bắc Ninh, mã số thuế: 0100507058-003 cung cấp.
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: 40% polypropylen (PP) - 60% Polyethylen (PE) - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Dạng sợi ngắn staple, được sử dụng trong sản xuất Airlaid có tác dụng liên kết giữa các bột giấy khác nhờ lớp vỏ PE có nhiệt độ nóng chảy thấp hơn lõi PP/ Trong sản xuất sợi Airlaid, sợi ES sẽ được phối trộn với bột giấy theo các tỷ lệ nhất định. Hỗn hợp sợi ES/bột giấy sau đó đi qua bộ tạo tấm rồi đi vào buồng sấy. Dưới tác dụng của không khí nóng, lớp vỏ PE sẽ nóng chảy, liên kết với bột giấy tạo thành 1 tấm màng airlaid có liên kết bền vững. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: 40% Polypropylen (PP) và 60% Polyethylene (PE). - Thông số kỹ thuật: Dạng sợi ngắn staple 2D x 5mm (kích thước là 2 Denier, dài 5 mm. - Quy trình sản xuất: Hai loại hạt nhựa PE và PP được làm nóng chảy ở máy gia nhiệt riêng biệt. PE và PP lỏng được đùn sang bộ phận nhả sợi, chúng sẽ kết hợp với nhau tại đầu nhả sợi tạo thành cấu trúc vỏ-lõi và kéo tạo sợi theo kích thước denier mong muốn (2D). Sợi PE/PP sau đó được làm nguội, cắt thành các đoạn ngắn theo yêu cầu của khách hàng và đóng bao. - Công dụng theo thiết kế: ở dạng sợi ngắn staple, được dùng làm nguyên liệu để sản xuất airlaid. Airlaid được sử dụng trong cấu trúc lõi thấm hút của bỉm trẻ em/người lớn và băng vệ sinh. | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Trên cơ sở hồ sơ công ty cung cấp
thuộc nhóm 56.01 “Mền xơ bằng vật liệu dệt và các sản phẩm của nó; các loại xơ dệt, chiều dài không quá 5 mm (xơ vụn), bụi xơ và kết xơ (neps)”, phân nhóm 5601.30 “- Xơ vụn và bụi xơ và kết xơ”, mã số 5601.30.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Chi nhánh Công ty cổ phần Diana Unicharm - Bắc Ninh biết và thực hiện./.