BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6016/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 02 tháng 12 năm 2024

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/04/2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị xác định trước mã số số 0511/TeCo-KT/2024 ngày 05/11/2024 của Công ty Cổ phần Thương mại và Ứng dụng Công nghệ Hà Nội (MST: 0101658620) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Teco-API Bentonite Export

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Phụ gia dung dịch khoan Bentonite Polyme

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không

Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần Thương mại và Ứng dụng Công nghệ Hà Nội

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Đất sét (Bentonite) đã hoạt hóa bằng soda, xút, Polyme (Polyacrylamide, Polyacrylonitrile, Polyacrylate (C3H3NaO2)n,...). Công thức hóa học: SiO2.xAl2O3.nH2O-(C3H3N)n.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Khuấy trộn với nước có độ pH 7-8, tạo thành dung dịch đồng nhất, tỷ lệ pha 30-50kg/m3.

+ Chờ tối thiểu 30 phút để dung dịch được đồng nhất, sau đó mới tiến hành sử dụng

+ Thường xuyên kiểm tra độ nhớt (tối thiểu 28 giây cho tỷ lệ pha 50kg).

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

+ Đất sét Bentonite đã hoạt hóa bằng soda hoặc xút (>92%);

+ Các loại hóa chất Polyme (Polyacrylamide, Polyacrylonitrile, Polyacrylate...) (<8%).

- Thông số kỹ thuật:

Bột

1. Màu sắc

Vàng sậm, nâu

2. Tỷ trọng khối (kg/m3)

≤ 1050

Pha với nước có độ pH 7-8

1. Tỷ trọng (g/cm3)

1.02-1.1

2. Độ nhớt (Phễu Marsh 500/700ml)

28-60 giây

3. Độ pH (25ºC ± 2ºC)

8-10

4. Hàm lượng cát (%)

< 3

5. Độ dày áo sét (mm, sau 30 phút)

1-2

6. Lượng tách nước (ml, sau 30 phút)

< 30

7. Độ bền Gel sao 10 phút (N/m2)

8-40

8. Tỷ số YP/PV

1.5-3

(*) phù hợp với tiêu chuẩn 13068:2020

- Sản phẩm phù hợp với TCVN 13068:2020-Dung dịch Bentonite Polyme

- Sản phẩm được đóng gói bao 25 kg hoặc bao 1 tấn (1.000kg)

- Sản phẩm được vận chuyển bằng các phương tiện vận tải thông thường như xe tải, xe container, tàu biển...

- Quy trình sản xuất: Đất sét Bentonite dạng mảnh được nghiền nhỏ, ủ (hoạt hóa) với soda, xút, sau đó được biến tính bằng hóa chất polyme.

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng trong khoan cọc nhồi, làm tường vây, khoan ngang...

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: Teco-API Bentonite Export

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Đất sét (Bentonite) đã hoạt hóa bằng soda, xút, Polyme (Polyacrylamide, Polyacrylonitrile, Polyacrylate (C3H3NaO2)n,...). Công thức hóa học: SiO2.xAl2O3.nH2O-(C3H3N)n.

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Khuấy trộn với nước có độ pH 7-8, tạo thành dung dịch đồng nhất, tỷ lệ pha 30-50kg/m3.

+ Chờ tối thiểu 30 phút để dung dịch được đồng nhất, sau đó mới tiến hành sử dụng

+ Thường xuyên kiểm tra độ nhớt (tối thiểu 28 giây cho tỷ lệ pha 50kg).

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

+ Đất sét Bentonite đã hoạt hóa bằng soda hoặc xút (>92%);

+ Các loại hóa chất Polyme (Polyacrylamide, Polyacrylonitrile, Polyacrylate...) (<8%).

- Thông số kỹ thuật:

Bột

1. Màu sắc

Vàng sậm, nâu

2. Tỷ trọng khối (kg/m3)

≤ 1050

Pha với nước có độ pH 7-8

1. Tỷ trọng (g/cm3)

1.02-1.1

2. Độ nhớt (Phễu Marsh 500/700ml)

28-60 giây

3. Độ pH (25ºC ± 2ºC)

8-10

4. Hàm lượng cát (%)

< 3

5. Độ dày áo sét (mm, sau 30 phút)

1-2

6. Lượng tách nước (ml, sau 30 phút)

<30

7. Độ bền Gel sao 10 phút (N/m2)

8-40

8. Tỷ số YP/PV

1.5-3

(*) phù hợp với tiêu chuẩn 13068:2020

- Sản phẩm phù hợp với TCVN 13068:2020-Dung dịch Bentonite Polyme

- Sản phẩm được đóng gói bao 25 kg hoặc bao 1 tấn (1.000kg)

- Sản phẩm được vận chuyển bằng các phương tiện vận tải thông thường như xe tải, xe container, tàu biển...

- Quy trình sản xuất: Đất sét Bentonite dạng mảnh được nghiền nhỏ, ủ (hoạt hóa) với soda, xút, sau đó được biến tính bằng hóa chất polyme.

- Công dụng theo thiết kế: Sử dụng trong khoan cọc nhồi, làm tường vây, khoan ngang...

Ký, mã hiệu, chủng loại: Không

Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần Thương mại và Ứng dụng Công nghệ Hà Nội

thuộc nhóm 38.24 “Chất gắn đã điều chế dùng cho các loại khuôn đúc hoặc lõi đúc; các sản phẩm và chế phẩm hóa học của ngành công nghiệp hóa chất hoặc các ngành công nghiệp có liên quan (kể cả các sản phẩm và chế phẩm chứa hỗn hợp các sản phẩm tự nhiên), chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác”, phân nhóm “- Loại khác”, phân nhóm 3824.99 “- - Loại khác” phân nhóm “- - - Loại khác”, mã số 3824.99.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần Thương mại và Ứng dụng Công nghệ Hà Nội./.