BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 5969/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 29 tháng 11 năm 2024 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số SEVCA20240820 ngày 20/8/2024 của Công ty TNHH Samsung Electronics Việt Nam (MST: 2300325764) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Tai nghe không dây Galaxy Buds2 Pro gồm 2 tai nghe và hộp sạc tai nghe. * Tai nghe (mỗi bên): + Vỏ trên, chứa ăng-ten và màng bọc micro, đồng thời chứa vùng chạm tương tác của người dùng với tai nghe + Cụm tai nghe: ++ Bản mạch PCB, gồm: cảm biến hồng ngoại (IR sensor), IC bluetooth, IC cảm biến chạm, IC điều khiển dòng điện và các linh kiện điện tử khác ++ 3 micro: 2 micro ngoài và 1 micro trong ++ Loa (Receiver) ++ Pin, 2 điểm tiếp xúc sạc (PIN): sạc pin cho tai nghe ++ Nam châm: tương tác với nam châm ở hộp sạc để cố định tai nghe trong hộp ++ Vỏ dưới tai nghe, chứa: màng bọc loa, đầu bịt tai nghe *Hộp sạc tai nghe: + Nắp trên hộp sạc, chứa bản lề, nam châm giúp đóng mở hộp sạc + Thân dưới hộp sạc, gồm: ++ Bản mạch của cụm sạc (PBA), gồm: IC điều khiển dòng điện, IC nhận diện dòng điện, đầu nối, và các linh kiện điện tử khác ++ Nam châm: giúp đóng mở hộp sạc và giữ tai nghe cố định trong hộp ++ Cụm pin, 4 điểm tiếp xúc sạc (POGO): dùng sạc pin cho tai nghe ++ 2 đèn led chỉ báo (tại mặt cạnh và bên trong hộp sạc): biểu thị trạng thái pin của hộp sạc và tai nghe ++ Cuộn cảm: để sạc không dây ++ Cổng USB type-C: để cắm dây sạc - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Kết nối tai nghe không dây với thiết bị chủ: Tai nghe chỉ có thể hoạt động khi kết nối bluetooth với thiết bị chủ như điện thoại thông minh, máy tính bảng, máy tính, .... Nhờ có kết nối bluetooth, tín hiệu âm thanh và lệnh điều khiển được truyền, nhận giữa tai nghe và thiết bị chủ. Cách thức sử dụng tai nghe: Các chức năng của tai nghe Samsung Galaxy Buds2 Pro được khả dụng tối đa khi kết nối bluetooth với các thiết bị chủ thuộc dòng sản phẩm Samsung Galaxy (ví dụ: điện thoại thông minh, máy tính bảng...) có cài đặt ứng dụng Galaxy Wearable. Khi đó, tai nghe thực hiện được các chức năng sau: a) Thu và phát tín hiệu âm thanh: + Loa phát tín hiệu âm thanh nhận từ thiết bị chủ + Micro thu để truyền tín hiệu âm thanh tới thiết bị chủ + Tín hiệu âm thanh tự động truyền dẫn giữa tai nghe và thiết bị chủ khi có kết nối bluetooth mà không cần thao tác gì thêm. b) Chức năng thực hiện cuộc gọi (khi kết nối với thiết bị chủ có khả năng liên lạc): + Nhận/kết thúc cuộc gọi đến: Khi có cuộc gọi tới, người dùng có thể trả lời cuộc gọi bằng cách chạm hai lần vào một bên tai nghe hoặc điều khiển trực tiếp trên thiết bị chủ, sau đó đàm thoại qua tai nghe. Thao tác tương tự khi cần kết thúc cuộc gọi. + Thực hiện cuộc gọi đi: người dùng có thể tạo cuộc gọi bằng cách kích hoạt trợ lý giọng nói và đọc câu lệnh qua tai nghe hoặc điều khiển trực tiếp trên thiết bị chủ. Trợ lý giọng nói sẽ thực hiện cuộc gọi trên thiết bị chủ sau khi nhận câu lệnh theo 3 cách: ++ Quay số cụ thể (câu lệnh “Call number + số điện thoại”) ++ Gọi tới một số đã lưu trong danh bạ (câu lệnh “Call + tên liên lạc trong danh bạ”) ++ Gọi tới số điện thoại gần nhất đã liên lạc (câu lệnh “Call the most recent number”) + Từ chối cuộc gọi: khi có cuộc gọi đến, chạm và giữ một bên tai nghe hoặc điều khiển trực tiếp trên thiết bị chủ. b) Kích hoạt trợ lý giọng nói Bixby của dòng sản phẩm Samsung Galaxy: Chạm và giữ vào một bên tai nghe hoặc nói “Hi Bixby” tới micro của tai nghe để kích hoạt trợ lý giọng nói. Sau đó, người dùng có thể tương tác để điều khiển thiết bị chủ thông qua loa và micro của tai nghe. + Điều khiển trình phát tệp tin âm thanh: ++ Phát hoặc tạm dừng: chạm một lần vào 1 bên tai nghe ++ Phát bài tiếp theo: chạm hai lần vào 1 bên tai nghe ++ Phát bài kế trước đó: chạm ba lần vào 1 bên tai nghe c) Các chức năng khác: + Điều chỉnh âm lượng: chạm và giữ một bên tai nghe + Chế độ kiểm soát tiếng ồn: chạm và giữ một bên tai nghe + Tìm tai nghe: thao tác trên ứng dụng Galaxy Wearable của thiết bị để phát âm thanh trên tai nghe. + Lưu ý: cùng một thời điểm, sản phẩm chỉ thực hiện được 1 chức năng tương ứng với thao tác chạm và giữ ở mỗi bên tai nghe. Người dùng có thể cài đặt chức năng cho thao tác này của mỗi bên tai nghe trên ứng dụng Galaxy Wearable để phù hợp với nhu cầu sử dụng. *Lưu ý: Tai nghe Galaxy Buds2 Pro được thiết kế và sản xuất theo quy chuẩn của dòng sản phẩm Samsung Galaxy nên các tính năng điều khiển của sản phẩm có thể bị hạn chế khi kết nối với các thiết bị không tương ứng (không cài ứng dụng Galaxy Wearable) (ví dụ: không tìm tai nghe, không kích hoạt trợ lý giọng nói...). *Cách thức sạc pin: + Tai nghe được sạc bằng cách đặt vào hộp sạc sao cho chân pin tiếp xúc của tai nghe và hộp sạc được tiếp xúc với nhau + Hộp sạc được sạc pin bằng dây cắm qua cổng kết nối USB type-C hoặc bằng sạc không dây. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Không có thông tin. - Thông số kỹ thuật: + Tai nghe (mỗi bên): Trọng lượng: 5.4gram; Kích thước: (19.9 x 18.7 x 21.6)mm; Dung lượng pin: 61 mAh; Điện áp/dòng điện định mức: 5V/200mA. + Hộp sạc: Trọng lượng: 43.3gram; Kích thước: (50 x 50.2 x 27.7)mm; Dung lượng pin 500 mAh; Điện áp/dòng điện định mức: 5V/900mA. + Chuẩn kết nối bluetooth 5.3 + Chuẩn kháng nước của tai nghe: IPX7 - Công dụng theo thiết kế: Tai nghe không dây Samsung Galaxy Buds2 Pro là thiết bị bổ trợ của các thiết bị chủ có kết nối bluetooth như điện thoại thông minh, máy tính bảng, máy tính, ... với chức năng truyền và nhận tín hiệu âm thanh, các lệnh điều khiển giữa tai nghe và thiết bị chủ. Tai nghe chỉ hoạt động khi được kết nối với thiết bị chủ thông qua kết nối không dây bluetooth. Galaxy Buds2 Pro giúp người dùng tạo/nhận/kết thúc/từ chối cuộc gọi, nghe và điều khiển trình phát tệp tin âm thanh, người dùng thực hiện các lệnh điều khiển nhờ tương tác chạm hoặc điều khiển giọng nói với tai nghe. | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.18 “Micro và giá đỡ micro; loa, đã hoặc chưa lắp ráp vào trong vỏ loại tai nghe có khung chụp qua đầu và tai nghe không có khung chụp qua đầu, có hoặc không ghép nối với một micro, và các bộ gồm có một micro và một hoặc nhiều loa; thiết bị điện khuếch đại âm tần; bộ tăng âm điện”, phân nhóm 8518.30 “- Tai nghe có khung chụp qua đầu và tai nghe không có khung chụp qua đầu, có hoặc không nối với một micro, và các bộ gồm một micro và một hoặc nhiều loa”, mã số 8518.30.20 “- - Tai nghe không có khung chụp qua đầu” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Samsung Electronics Việt Nam biết và thực hiện./.