BỘ TÀI CHÍNH
CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 5684/TB-CHQ

Hà Nội, ngày 21 tháng 5 năm 2025

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hi quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kim tra giám sát, kim soát hải quan, được sửa đi b sung tại Nghị định s 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kim tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưng Bộ Tài chính hướng dn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư s 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ s hồ sơ đề nghị xác định trước mã s, đơn đề nghị s 02/KBF ngày 15/10/2024 và các công văn giải trình s 04/CV-KBF ngày 26/12/2024, số 03/CV-KBF ngày 25/10/2024 của Hộ Kinh Doanh Kim Bảo Food, mã s thuế 8854718168-001 cung cấp;

Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã s do t chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Antminer S21.

Tên gọi theo cu tạo, công dụng: Bitmain Antminer S21 200Th/s, công cụ khai thác tiền điện t Bitcoin.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Antminer S21. Mã hiệu: S21 200Th/s. Chủng loại: ASIC Miner, Bitcoin Miner.

Nhà sản xut: Bitmain.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Bảng mạch (PCB - Printed Circuit Board); Chip ASIC (Application-Specific Integrated Circuit): được thiết kế chuyên biệt để thực hiện các tính toán cần thiết cho việc khai thác Bitcoin; Hệ thng tản nhiệt, gm: quạt (đ làm mát các chip ASIC và các thành phần khác, giúp máy hoạt động ổn định mà không bị quá nhiệt) và các tấm tản nhiệt (Heatsinks) gắn trực tiếp lên chip để phân tán nhiệt lượng sinh ra trong quá trình khai thác; Bộ nguồn (PSU - Power Supply Unit) cung cấp nguồn điện ổn định cho máy; V máy; Bộ điều khiển (Controller): gồm Bộ vi xử lý điều khiển (quản lý hoạt động của các chip ASIC, theo dõi hiệu suất, nhiệt độ, và kết nối với mạng lưới Bitcoin để gi và nhận d liệu khai thác) và Cổng kết nối (Bao gm cng Ethernet đ kết nối với mạng Internet và các cổng khác để quản lý và điều khiển thiết bị); Phần mềm điều khiển Firmware: Phần mềm nhúng trong máy từ khi sản xuất, được Bitmain phát triển để tối ưu hóa hiệu suất của Antminer S21. Firmware có thể cập nhật bng cách kết nối máy khai thác với máy vi tính và tải các bản cập nhật từ website của Bitmain. Người dùng có thể tự cập nhật firmware, không thể cập nhật cài đặt để máy chạy các phần mềm khác. Người dùng có thể tự cập nhật firmware, không thể cập nhật cài đặt để máy chạy các phần mềm khác; Hệ thống mạng và kết nối: Thông qua cổng Ethernet, máy có th kết nối với mạng lưới Bitcoin để tham gia vào quá trình khai thác; Bộ nhớ: s dụng bộ nhớ flash NAND, để lưu tr hệ điều hành và các thông tin cấu hình cần thiết cho quá trình khai thác Bitcoin. Bộ nhớ flash này giúp khởi động máy, điều hành các chức năng phần mềm, và lưu tr các thông số khai thác. Nó có dung lượng nhỏ, đ để đáp ứng nhu cầu của thiết bị trong quá trình vận hành. Người dùng không thể trực tiếp xóa bộ nhớ flash trên máy Antminer; Hệ điều hành Linux: được thiết kế đặc biệt để tối ưu hóa cho việc khai thác tiền điện t, đảm bảo quản lý tài nguyên hiệu quả và h trợ các giao thức khai thác. Hệ điều hành tích hợp với phần mềm khai thác của Antminer (thường là cgminer hoặc bfgminer) đ quản lý quá trình khai thác và giao tiếp với các pool khai thác (mining pool).

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

+ Antminer S21 hoạt động dựa trên việc thực hiện các phép tính băm (hashing) cần thiết cho việc xác nhận các giao dịch trong mạng lưới Bitcoin và thêm chúng vào blockchain. Quá trình này được gọi là khai thác (mining). Cụ thể, khai thác Bitcoin: Antminer S21 sử dụng các chip ASIC để thực hiện hàng triệu phép tính băm mi giây. Mục tiêu của máy là tìm ra một giá trị băm đáp ứng các yêu cầu của mạng Bitcoin, một công việc rất khó và tốn nhiều tài nguyên tính toán. Khi máy tìm thấy giá trị băm hợp lệ, nó s gửi kết quả đến mạng lưới Bitcoin, và nếu được chấp nhận, thợ đào sẽ được thưng bng Bitcoin. Giải thuật SHA-256: Đây là giải thuật băm mà Bitcoin sử dụng. Antminer S21 được thiết kế đặc biệt để thực hiện giải thuật này với tốc độ cao nhất có thể.

+ Máy Antminer S21 ch có thể tiếp nhận hoặc cung cấp dữ liệu theo định dạng d liệu nhị phân (chứa thông tin về giao dịch, giá trị băm, độ khó và thông tin khối). Giao thức giao tiếp tiêu chun trong mạng blockchain (như Bitcoin protocol) để trao đổi dữ liệu với các node trong mạng lưới blockchain. Node là thành phần cốt lõi đảm bảo mạng blockchain hoạt động một cách phi tập trung, an toàn và minh bạch. Node có thể là một thiết bị máy vi tính, hệ thống máy ch, phần mềm lưu tr trên máy vi tính hoặc chương trình máy tính trong mạng blockchain, có nhiệm vụ lưu tr, xác minh và lan truyền d liệu của blockchain. Gia các node đều có thể hoạt động độc lập và giám sát chéo ln nhau. Các máy Antminer S21 luôn cập nhật thông tin hoạt động khai thác qua giao thức mạng TCP/IP.

+ Các máy khai thác S21 khi hoạt động s cung cấp hoặc tiếp nhận d liệu từ mạng blockchain. Dữ liệu nhị phân được đề cập tới được s dụng trong 3 việc sau: Tiếp nhận các thông tin cần tính toán từ blockchain, x lý bằng thuật toán SHA-256 để tìm kiếm hash hợp lệ, truyền tải kết quả hợp lệ ngược lại mạng blockchain để xác nhận và nhận phần thưng (Bitcoin). Các giao tiếp này ch yếu dạng nhị phân vì tính hiệu quả và độ tương thích với các mạch ASIC chuyên dụng của máy khai thác antminer S21.

+ Các máy Antminer S21 sau khi giải mã thành công s chuyn thông tin lên mạng blockchain (nếu hoạt động độc lập) hoặc lên các node của pool (1 nhóm lớn các máy khai thác hoạt động cùng nhau có thể gọi nó như là node tham gia lưu tr và tham gia mining) mà mình tham gia sau đó các node s xác minh kết qu tính hợp lệ và block mới sẽ được thêm vào blockchain và máy Antminer S21 đó hoặc nhóm máy hoạt động trong pool đó s nhận được phần thưng là BTC (bitcoin). Các máy đào coin có thể tiếp nhận thông tin qua các node và các node cũng lan truyền thông tin cho các node khác và các máy đào coin khác đ tất cả các máy khai đào coin đang hoạt động trong blockchain đều nhận được thông tin d liệu giống nhau ngay lập tức và đảm bảo tính minh bạch và bất biến của mạng lưới blockchain.

+ Đ sử dụng Antminer S21 cn chun bị: Một máy vi tính (ch phục vụ cho quá trình nhập thông tin cấu hình máy ban đầu hoặc thay đổi thông tin cấu hình máy nếu cần của người sử dụng); Kết nối Antminer S21 với PSU (Bộ nguồn); Kết nối Antminer S21 với mạng Internet thông qua cáp Ethernet: Điều này cho phép máy giao tiếp với mạng lưới Bitcoin và các nhóm khai thác (mining pools). Trong quá trình khai thác, Antminer S21 (sau khi đã kết nối internet và cài đặt thông số khi kết ni với máy tính ban đầu) không cần duy trì kết nối với máy vi tính. Máy Antminer S21 khi nhận được phần thưởng (Bitcoin) sẽ tự động gửi về tài khoản chứa Bitcoin đã cài đặt lúc ban đầu.

- Thông số kthuật: Công suất tiêu thụ: 3500W; Kích thước: 400mm (Dài) x 195mm (Rộng) x 290mm (Cao); trọng tải: 15.4kg; nguồn điện: 220~277V AC. Tỷ lệ băm (Hashrate): 200TH/s (terahashes per second). Đây là thước đo cho thấy máy có thể thực hiện bao nhiêu phép tính băm mi giây. Chip ASIC, Công nghệ chip: Sử dụng các chip ASIC mới nhất được thiết kế đặc biệt cho việc khai thác Bitcoin, tối ưu hóa cho giải thuật SHA-256.

- Công dụng theo thiết kế: Mục đích chính: Antminer S21 là một thiết bị phần cứng chuyên dụng, được thiết kế đặc biệt để khai thác Bitcoin, sử dụng chip ASIC (Application-Specific Integrated Circuit) tối ưu hóa cho giải thuật SHA-256, giải thuật cơ bản được sử dụng trong quá trình khai thác Bitcoin. Với tỷ lệ băm (hashrate) cao, Antminer S21 có khả năng thực hiện hàng tỷ phép tính băm mi giây, giúp tăng khả năng tìm ra các khối mới trong blockchain và nhận được phần thưng khối (block reward) bằng Bitcoin. Ngoài ra, khi tham gia vào quá trình khai thác, Antminer S21 đóng góp vào việc bo mật mạng lưới Bitcoin bng cách xác nhận các giao dịch và ngăn chặn các cuộc tấn công tiềm ẩn, chẳng hạn như tấn công 51%. Đảm bo duy t tính phi tập trung của mạng lưới Bitcoin, giảm nguy cơ bị kiểm soát bi một thực thể duy nhất. Antminer S21 tham gia thúc đẩy sự phát triển của blockchain: Bằng cách đóng góp vào sự ổn định và bảo mật của mạng lưới Bitcoin. Antminer S21 gián tiếp h trợ sự phát triển và ứng dụng của công nghệ blockchain trong các lĩnh vực khác ngoài tiền điện tử.

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Máy đào Bitcoin Antminer S21.

Tên gọi theo cu tạo, công dụng: Máy đào Bitcoin Antminer S21 có thiết kế tích hợp phần mềm điều khiển Firmware, hệ điều hành Linux, Chip ASIC (Application-Specific Integrated Circuit), cổng kết nối kết nối với mạng Internet, mạng lưới Bitcoin để phù hợp cho chức năng chính là khai thác Bitcoin, gồm: thực hiện các phép tính băm (hashing) cần thiết; gửi kết qu đến mạng lưới Bitcoin và nếu các giao dịch được mạng lưới Bitcoin chấp nhận, thợ đào s được thưng bằng Bitcoin. Máy khai thác Antminer S21 khi hoạt động s cung cấp hoặc tiếp nhận d liệu dạng dữ liệu nhị phân (chứa thông tin về giao dịch, giá trị băm, độ khó và thông tin khối) từ mạng blockchain. Khi tham gia vào quá trình khai thác, Antminer S21 cũng đóng góp vào việc bảo mật mạng lưới Bitcoin, duy trì tính phi tập trung của mạng lưới Bitcoin, thúc đẩy s phát triển của blockchain.

Ký, mã hiệu, chủng loại: Antminer S21. Mã hiệu: S21 200Th/s. Chủng loại: ASIC Miner, Bitcoin Miner.

Nhà sản xut: Bitmain.

thuộc nhóm 84.71 “Máy xử lý d liệu tự động và các khi chức năng của chúng; đu đọc từ tính hoặc đu đọc quang học, máy truyền d liệu lên các phương tiện truyền d liệu dưới dạng mã hóa và máy x lý những d liệu này, chưa được chi tiết hoặc ghi nơi khác”, phân nhóm “- Các bộ khác của máy x lý dữ liệu tự động”, 8471.80.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.