| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 5182/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 25 tháng 10 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, đơn đề nghị số 576/24/CV-DMVN ngày 09/7/202402 của Chi nhánh Công ty TNHH DENSO Việt Nam, mã số thuế 0101210878-001 cung cấp;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | ||||
|
| Tên thương mại: VALVE ASSY, MCVE, EV. |
| ||
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Van điều tiết, tự động đóng ngắt bằng điện, dùng để điều tiết nước làm mát động cơ dùng cho xe ô tô điện hoặc dùng để điều tiết lượng nước hoặc dung dịch phân tưới trong nông nghiệp. | ||||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: VN082300-001L | Nhà sản xuất: DENSO MANUFACTURING VIỆT NAM. | |||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Gồm vỏ van, trục van, bộ điều khiển (cảm biến và động cơ bước), van đĩa. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Van có 3 cổng, 1 cổng vào và 2 cổng ra. Nếu van mở ở góc 0° thì cổng ra 1 mở hoàn toàn và cổng ra 2 đóng, nếu góc mở ở 50° thì cổng ra 1 và cổng ra 2 đều mở, nếu góc mở ở 100° thì cổng ra 1 đóng và cổng ra 2 mở hoàn. Khi nguồn điện 12V được cấp cho các chân cực cảm biến, động cơ có điện sẽ tiến hành khởi tạo và xác định góc mở hiện tại của Van. Khi xác định được góc mở hiện tại của Van, mạch điện tử sẽ tính toán góc cần quay và gửi tín hiệu để động cơ điều khiển bánh răng quay làm quay đĩa van theo giá trị góc cần mở. Khi đạt được góc mở mong muốn động cơ sẽ ngắt tín hiệu điều khiển ở chân cực cảm biến và động cơ dừng và van đĩa cũng dừng để giữ giá trị góc mở đó. Kết thúc quá trình điều khiển góc mở của van. + Cơ chế khi sử dụng van để điều tiết nước làm mát động cơ dùng cho xe ô tô điện: Nước làm mát được cung cấp từ thùng chứa thông quan bơm đến Van. Van nhận tín hiệu điều khiển từ ECU (Electronic Control Unit) trên xe ô tô dưới dạng truyền thông LIN(Local Interconnect Network) để đóng, mở (theo cơ chế mô tả phía trên) và điều chỉnh góc mở tại các cửa van đầu vào và đầu ra, với mục đích điều chỉnh hướng và lưu lượng nước phù hợp làm mát cho hệ thống PIN và điều hòa trên ô tô. + Cơ chế khi sử dụng van để điều chỉnh lượng nước hoặc dung dịch phân tưới trong nông nghiệp: Van nhận tín hiệu điều khiển từ máy tính chủ dưới dạng truyền thông LIN (Local Interconnect Network) để đóng, mở (theo cơ chế mô tả phía trên) và điều chỉnh góc mở tại các cửa van đầu vào và đầu ra, với mục đích điều lưu lượng nước tưới tiêu thông thường; dung dịch phân tưới bằng cách hòa tan với nước hoặc dung dịch thuốc bảo vệ thực vật hòa tan với nước. - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Nhựa: 64.27%; Thép: 21.19%; Ceramic: 8.12%; cao su: 2.77%; đồng: 1.97%; thành phần khác: 1.67%. - Thông số kỹ thuật: + Phần cứng: Cổng: Có 1 vào - 2 cổng ra; Đường kính ống: Φ16.8/20.4mm; Khối lượng: 360.97 (g); Kích thước: 113.6 x 81.4 x 108.3 mm; Phần kết nối: chưa có. + Tính năng: Lưu lượng: 10 l/min @ 8kPa; Độ cx lưu lượng: < 4 l/h; áp suất:<200kPa; rò rỉ: 31/min@ <100kPa; Nhiệt độ: -30~80°C. + Điều khiển: Động cơ: DC motor; Nguồn: DC12V; Tốc độ đáp ứng: 18deg/sec. + Độ bền: 960000 vòng. - Công dụng theo thiết kế: Van điều tiết, tự động đóng ngắt bằng điện, dùng để điều tiết nước làm mát động cơ dùng cho xe ô tô điện hoặc dùng để điều tiết lượng nước, dung dịch phân tưới hoặc dung dịch thuốc bảo vệ thực vật hòa tan với nước trong nông nghiệp. | ||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: | ||||
| Tên thương mại: VALVE ASSY, MCVE, EV. | ||||
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Van điều tiết, gồm: vỏ van, trục van, bộ điều khiển (cảm biến và động cơ bước), van đĩa. Van có 3 cổng, 1 cổng vào và 2 cổng ra. Nếu van mở ở góc 0° thì cổng ra 1 mở hoàn toàn và cổng ra 2 đóng, nếu góc mở ở 50° thì cổng ra 1 và cổng ra 2 đều mở, nếu góc mở ở 100° thì cổng ra 1 đóng và cổng ra 2 mở hoàn. Van tự động đóng ngắt bằng điện, dùng để điều tiết nước làm mát động cơ dùng cho xe ô tô điện hoặc dùng để điều tiết lượng nước hoặc dung dịch phân tưới trong nông nghiệp. | ||||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: VN082300-0011 | Nhà sản xuất: DENSO MANUFACTURING VIỆT NAM. | |||
| thuộc nhóm 84.81 “Vòi, van và các thiết bị tương tự dùng cho đường ống, thân nồi hơi, bể chứa hoặc các loại tương tự, kể cả van giảm áp và van điều chỉnh bằng nhiệt ”, phân nhóm 8481.80 “- Thiết bị khác”, phân nhóm “- - Loại khác”, phân nhóm “- - - Loại khác”, mã số 8481.80.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.