BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4710/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 11 tháng 9 năm 2023

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 230728/UNI-TCHQ ngày 28/7/2023 và công văn số 20230821/HQ-UNI ngày 21/8/2023 của Công ty TNHH Tư vấn UNI (MST: 0316723904) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Ăng ten ô tô chìa khóa thông minh (Antenna assembly smart key).

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Ăng ten ô tô chìa khóa thông minh, có chức năng thu phát sóng tần số thấp để tiếp nhận thông tin chìa khóa thông minh.

Ký, mã hiệu, chủng loại: 65711-BV2800.

Nhà sản xuất: BYD Co.,LTD

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đồ nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Vỏ mặt trên (PBT GF 30%), Đầu nối (Bass), Thanh chống nhiễu tần số (Mnzn), Dây đồng (AIW), vỏ mặt dưới (Poly Urethane).

- Co chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Cơ chế hoạt động: Đầu nối của ăng ten cắm vào bộ phận tiếp nhận trên tay nắm cửa xe. Khi người lái xe mang theo chìa khóa xe và di chuyển bên ngoài xe ở một khoảng cách nhất định, người lái xe bấm chìa khóa thông minh để phát tín hiệu thì ăng ten sẽ thu được tín hiệu và kết nối đến bộ điều khiển của xe để mở chốt khóa cửa xe.

Cách thức sử dụng: Được lắp đặt vào các vị trí tay nắm cửa nhằm phát hiện vị trí chìa khóa thông minh dựa vào tín hiệu 125kHz LF (Low Frequency) phát ra ngoài được tạo ra từ ECU.

- Thông số kỹ thuật: Vỏ mặt trên chất liệu PBT-GF30-03 type M (MS941-03), trọng lượng 20,4g; Vỏ mặt dưới chất liệu Poly Urethane, trọng lượng 9,7g; Chất liệu chân kết nối: BsP 0.6T, trọng lượng 0,7g; Thanh chống nhiễu tần số bằng MnZn, trọng lượng 14g; Dây đồng (trọng lượng 2g). Tổng trọng lượng: 46,8g.

- Quy trình sản xuất: Quấn dây đồng vào thanh lõi từ MnZn (dùng làm thanh chống nhiễu tần số) → Lắp thanh sắt từ đã quấn dây đông vào vỏ ăng ten → Hàn đầu cực vào cuộn dây đồng → Đổ keo để cố định linh kiện bên trong ăng ten → Đặt sản phẩm trên giá để làm khô keo trong nhiệt độ thường → Kiểm tra tính năng và ngoại quan của thành phẩm → Kiểm tra công đoạn cuối và đóng gói thành phẩm.

- Công dụng theo thiết kế: Là một ăng ten được áp dụng cho hệ thống chìa khóa thông minh, nó nhận ra người lái xe trong một phạm vi cụ thể thông qua giao tiếp tần số thấp giữa xe và chìa khóa xe để tự động điều khiển cửa. Khi chìa khóa xe ở trong phạm vi nhất định và phát ra tần số, ăng ten sẽ thu được tín hiệu và kết nối đến bộ điều khiển của xe và mở chốt khóa cửa xe. Với mục đích phát hiện vị trí của người lái, vị trí lắp được gắn trên tay nắm cửa xe.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Tổng cục Hải quan xác định kết quả xác định trước mã số như sau:

Tên thương mại: Ăng ten ô tô chìa khóa thông minh (Antenna assembly smart key).

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Ăng ten ô tô chìa khóa thông minh, có chức năng thu phát sóng tần số thấp để tiếp nhận tín hiệu điều khiển đóng mở cửa xe của chìa khóa thông minh của xe ô tô.

Ký, mã hiệu, chủng loại: 65711-BV2800.

Nhà sản xuất: BYD Co.,LTD

thuộc nhóm 85.29Bộ phận chỉ dùng hoặc chủ yếu dùng với các thiết bị thuộc các nhóm từ 85.24 đến 85.28”, phân nhóm 8529.10Ăng-ten và bộ phản xạ của ăng ten; các bộ phận sử dụng kèm”, phân nhóm “- - Loại khác”, mã số 8529.10.99 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Tư vấn UNI biết và thực hiện./.