BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4708/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 01 tháng 10 năm 2024

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 310524XNK/SEV-LOG ngày 31/5/2024 của Công ty TNHH Sony Electronics Việt Nam (MST: 0305712139) và hồ sơ kèm theo;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Wearable thermo device sensing kit

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Bộ sản phẩm cảm biến và điều chỉnh thân nhiệt đeo được. Gồm 02 thành phần: Thiết bị điều chỉnh thân nhiệt và Thẻ cảm biến nhiệt độ/độ ẩm.

Ký mã hiệu, chủng loại: RNPK-5T

Nhà sản xuất: Sony Corporation

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Thành phần: Bảng mạch in, sò nóng lạnh (Peltier element), quạt, thép không gỉ, pin Li-ion, nhựa ABS.

Cấu tạo, chức năng:

Phần 1: Thiết bị điều chỉnh thân nhiệt REON POCKET:

+ BLE SoC là bộ vi xử lý trung tâm, có chức năng điều khiển hoạt động chung của thiết bị bao gồm điều khiển Peltier và quạt, các cảm biến, đèn led.

+ Pin sạc Li-ion 1500mAh 3.7VDC cấp nguồn cho bộ xử lý trung tâm SoC, Peltier, quạt.

+ Peltier là một loại linh kiện bán dẫn hay còn gọi là Sò nóng lạnh với đặc điểm là một mặt làm lạnh và mặt còn lại làm nóng. Peltiler được cấu tạo gồm 3 bộ phận chính: vật liệu bán dẫn (P-N), gốm sứ ở 2 mặt và dây dẫn điện. Cấu trúc linh kiện bán dẫn biến đổi dòng điện thành nhiệt lượng, tạo thành 1 mặt nóng và 1 mặt lạnh. Mặt nóng được tản nhiệt càng tốt thì mặt lạnh hoạt động càng hiệu quả và ngược lại. Nói rõ hơn là miếng bán dẫn nhỏ, nhẹ và công suất mạnh giúp hút nhiệt mặt lạnh phía trên và thải qua bề mặt nóng phía dưới, lượng nhiệt năng ở bề mặt nóng sẽ bằng tổng nhiệt năng hút từ bề mặt lạnh và lượng nhiệt năng chuyển từ điện năng mà ta đặt vào 2 đầu dây của miếng bán dẫn này.

+ Vây nhôm tản nhiệt, có chức năng tản nhiệt cho Peltier, duy trì thiết bị hoạt động ổn định.

+ Quạt có chức năng tản nhiệt từ bề mặt làm nóng của Peltier ra bên ngoài khi REON POCKET hoạt động ở chế độ làm mát để tránh làm giảm hiệu suất làm mát. Quạt không hoạt động ở chế độ làm ấm.

+ Cảm biến nhiệt độ.

+ Miếng thép không gỉ SUS316L, có chức năng dẫn nhiệt để làm mát hoặc làm ấm, một mặt tiếp xúc trực tiếp vào cơ thể người sử dụng, mặt còn lại tiếp xúc với Peltier.

Phần 2: Thẻ cảm biến REON POCKET TAG giao tiếp với bộ xử lý trung tâm của REON POCKET thông qua Bluetooth. Có chức năng cảm biến nhiệt độ và độ ẩm môi trường xung quanh người sử dụng. Tích hợp pin Lithium nút áo 3V.

Phần 3: Ứng dụng REON POCKET được cài đặt trên điện thoại thông minh. Được kết nối với REON POCKET và REON POCKET TAG thông qua Bluetooth 2.4GHz. Đóng vai trò điều khiển hoạt động của bộ sản phẩm cảm biến và điều chỉnh thân nhiệt đeo được.

Phần 4: Phụ kiện đi kèm: Phụ kiện đeo cổ (gồm: Dây đeo cổ chất liệu lõi thép không gỉ và cao su sillicone bọc bên ngoài, Ốp nhựa để giữ thiết bị vào dây đeo cổ); Ống thông hơi dài: chất liệu nhựa, có chức năng thoát không khí ra ngoài.

Nguyên lý làm lạnh/làm ấm của REON POCKET

REON POCKET làm ấm/ làm mát thông qua Peltier và quạt được bộ vi xử lý điều khiển bằng phương pháp PWM (Pusle Width Modulation), đây là phương pháp điều chỉnh, thay đổi điện áp để điều chỉnh cường độ hoạt động của Peltier và quạt. Từ đó điều chỉnh nhiệt độ bề mặt cơ thể từ nơi tiếp xúc với thiết bị để làm mát hoặc làm ấm cơ thể người sử dụng.

Nguyên lý làm lạnh:

Khi cấp nguồn cho Peltier, dòng điện di chuyển từ cực (+) sang (-), dòng điện sẽ đẩy các hạt electron từ khối bán dẫn loại N sang P, việc này giải phóng các năng lượng electron làm cho mặt B nóng lên. Và mặt A bị mất năng lượng electron nên lạnh đi. Nói đơn giản mặt được nhận electron sẽ nóng lên và mặt mất electron sẽ lạnh đi.

Bộ vi xử lý nhận tín hiệu theo các tùy chọn của người sử dụng, điều chỉnh điện áp để thay đổi công suất của Peltier phù hợp với từng mức độ làm lạnh. Quạt cũng được bộ vi xử lý đưa ra tín hiệu hoạt động nhanh hoặc chậm theo từng mức độ để tản nhiệt cho Peltier nhằm duy trì ổn định nhiệt độ làm mát.

Nguyên lý làm ấm:

Khi đổi chiều dòng điện cấp cho Peltier, dòng điện sẽ đẩy các hạt electron từ khối bán dẫn loại P sang N, việc này giải phóng các năng lượng electron ở cột N làm cho mặt A nóng lên. Mặt B bị mất electron sẽ lạnh đi.

Bộ vi xử lý nhận tín hiệu theo các tùy chọn của người sử dụng, điều chỉnh điện áp để thay đổi công suất của Peltier phù hợp với từng mức độ làm ấm. Quạt cũng được bộ vi xử lý đưa ra tín hiệu không hoạt động để duy trì ổn định nhiệt độ làm ấm.

Nguyên lý hoạt động của Bộ sản phẩm REON POCKET:

+ Khởi động REON POCKET: Giữ công tác nguồn trong 2 giây để khởi động.

+ REON POCKET và REON POCKET TAG kết nối với ứng dụng trên điện thoại thông qua Bluethooth 2.4GHz. Ứng dụng REON POCKET giữ vai trò điều khiển hoạt động của thiết bị.

+ Trường hợp REON POCKET và REON POCKET TAG kết nối với ứng dụng: REON POCKET thực hiện chế độ làm mát và làm ấm tự động bằng cách: REON POCKET TAG ghi nhận nhiệt độ môi trường bên ngoài xung quanh người sử dụng và truyền tín hiệu đến bộ vi xử lý trung tâm của REON POCKET. Bộ vi xử lý nhận tín hiệu và tự động thay đổi các mức điện áp theo các cấp độ khác nhau để điều chỉnh công suất của Peltier tương ứng, dải nhiệt độ Peltier điều chỉnh từ 20 độ đến 43 độ. Tại các cấp độ làm mát, bộ vi xử lý sẽ kích hoạt hoạt động của quạt theo các cấp độ tương ứng để tản nhiệt cho Peltier duy trì nhiệt độ làm mát (Ví dụ: mát ở mức 1 quạt quay nhẹ vì lúc này Peltier hoạt động ở công suất thấp, mát ở mức 5 Peltier hoạt động ở công suất cao nhất nên quạt cần quay mạnh để thổi nhiệt ở mặt nóng của Peltier ra bên ngoài). Tại các cấp độ làm ấm, bộ vi xử lý điều khiển quạt ngưng hoạt động để giữ nhiệt lại bên trong nâng cao hiệu suất làm ấm và nhiệt độ ổn định.

+ Trường hợp REON POCKET kết nối với ứng dụng, không kết nối REON POCKET TAG: REON POCKET ngưng chế độ làm mát và làm ấm tự động, bộ vi xử lý nhận tín hiệu các cấp độ tùy chọn làm mát hoặc làm ấm theo điều khiển của người sử dụng thông qua ứng dụng để điều khiển Peltier và Quạt hoạt động. Có 5 mức độ tùy chọn làm mát và 4 mức độ tùy chọn làm ấm, dải nhiệt độ điều chỉnh từ 20 độ đến 43 độ. Quạt hoạt động theo từng cấp độ ở chế độ làm mát và ngưng hoạt động ở chế độ làm ấm.

Trong trường hợp này REON POCKET có thể tự động điều chỉnh các mức độ ở chức năng làm mát hoặc làm ấm khi được người sử dụng chọn chế độ này. Bộ vi xử lý sẽ nhận tín hiệu nhiệt độ từ một cảm biến đã được tích hợp sẵn bên trong thiết bị để tự động điều chỉnh Peltier và Quạt.

+ Trường hợp REON POCKET hoạt động độc lập, không kết nối với ứng dụng và REON POCKET TAG: REON POCKET hoạt động ở chế độ của lần sử dụng gần nhất, không điều chỉnh được các mức độ tùy chọn.

Cách thức sử dụng:

Đeo thiết bị

Đeo thẻ cảm biến nhiệt độ REON POCKET TAG: Sử dụng kẹp ở mặt sau cảm biến cố định vào cổ áo hoặc túi áo trước ngực của người sử dụng, đảm bảo vùng cảm biến không bị che khi đeo.

Đeo thiết bị REON POCKET: Điều chỉnh dây đeo cổ bằng cách uốn cong hoặc kéo rộng để phù hợp với cơ thể người sử dụng làm tăng khả năng tiếp xúc của phần làm mát/ làm ấm vào da.

Đặt dây đeo quanh phần dưới cổ sau gáy, đặt phần làm mát/làm ấm của thiết bị tiếp xúc trực tiếp với da. Sử dụng nắp thông hơi dài/ngắn tùy thuộc vào áo đang mặc để không khí được thoát ra từ cửa thông hơi được dễ dàng. Đảm bảo áo không chặn cửa thông hơi nếu không sử dụng nắp thông hơi.

Điều khiển bộ sản phẩm cảm biến và điều chỉnh thân nhiệt đeo được

Tải ứng dụng "REON POCKET" từ Google Play hoặc App Store và cài đặt ứng dụng trên điện thoại thông minh. Giữ nút nguồn trên thân thiết bị điều chỉnh thân nhiệt và thẻ cảm biến vài giây để khởi động và kết nối với ứng dụng trên điện thoại thông minh qua Bluetooth. Sử dụng bộ thiết bị theo các chức năng và chế độ tùy chỉnh theo hướng dẫn sử dụng.

- Thông số kỹ thuật:

Thông số kỹ thuật của Thiết bị điều chỉnh thân nhiệt (Reon Pocket):

+ Máy không có hệ điều hành bên trong.

+ Nguồn hoạt động: DC 3.7V: Pin sạc lithium-ion tích hợp; DC 5V: khi sạc bằng USB.

+ Dải nhiệt độ hoạt động: 5 - 40°C

+ Dải nhiệt độ điều chỉnh: 20 - 43°C

+ Hệ thống giao tiếp: Bluetooth 5.0 Năng lượng thấp

+ Ngõ ra giao tiếp: Bluetooth Specification Power Class 2

+ Băng tần hoạt động: Băng tần 2.4GHz (2.4000 GHz - 2.4835 GHz).

+ Giao diện bên ngoài: USB Loại C

+ Trọng lượng của thiết bị không bao gồm nắp thông hơi, dây đeo và vỏ bọc: 116g

+ Trọng lượng nắp thông hơi, dây đeo và vỏ bọc: 44g

+ Kích thước của thiết bị không bao gồm nắp thông hơi, dây đeo và vỏ bọc: 55mm x 23mm x 117mm

+ Kích thước nắp thông hơi, dây đeo và vỏ bọc: 70mm x 22mm x 53mm

Thông số kỹ thuật của Thẻ cảm biến nhiệt độ (Reon Pocket Tag)

+ Nguồn hoạt động: Pin Lithium dạng đồng xu (CR2032) 3V

+ Dải nhiệt độ hoạt động 5 - 40°C

+ Hệ thống giao tiếp: Bluetooth 5.0 Năng lượng thấp

+ Ngõ ra giao tiếp: Bluetooth Specification Power Class 2

+ Băng tần hoạt động: Băng tần 2.4GHz (2.4000 GHz - 2.4835 GHz).

+ Trọng lượng: 12g; Kích thước: 30mm x 13mm x 65mm

- Công dụng theo thiết kế: Bộ sản phẩm gồm 2 phần là thiết bị điều chỉnh và cảm biến nhiệt độ dùng để điều chỉnh nhiệt độ bề mặt cơ thể từ nơi tiếp xúc với thiết bị, nhằm làm mát hoặc làm ấm cơ thể người sử dụng. Bộ sản phẩm được thiết kế để sử dụng trong các chuyến đi chơi, đi lại và tập thể dục nhẹ hàng ngày (ví dụ: đi bộ, chơi gôn).

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Wearable thermo device sensing kit

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Bộ sản phẩm cảm biến và điều chỉnh nhiệt độ đeo được, dùng để điều chỉnh nhiệt độ bề mặt cơ thể từ nơi tiếp xúc với thiết bị, nhằm làm mát hoặc làm ấm cơ thể người sử dụng. Gồm 02 thành phần: Thiết bị điều chỉnh nhiệt độ và Thẻ cảm biến nhiệt độ/độ ẩm.

Ký, mã hiệu, chủng loại: RNPK-5T

Nhà sản xuất: Sony Corporation

thuộc nhóm 84.79 “Máy và thiết bị cơ khí có chức năng riêng biệt, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác thuộc Chương này”, phân nhóm “- Máy và thiết bị cơ khí khác”, phân nhóm 8479.89 “- - Loại khác”, phân nhóm “- - - Loại khác, hoạt động bằng điện”, mã số 8479.89.69 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Sony Electronics Việt Nam biết và thực hiện./.