BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 4706/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 01 tháng 10 năm 2024 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/01/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 030524-01/HW-TCHQ ngày 02/5/2024, công văn số 280524-01/HW-TCHQ ngày 28/5/2024 của Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam (MST: 0102735469) và hồ sơ kèm theo;
Tham khảo Tuyển tập ý kiến phân loại của Tổ chức Hải quan thế giới (WCO) (cập nhật tháng 8/2024), công văn số 1447/TCHQ-TXNK ngày 04/4/2024 của Tổng cục Hải quan về việc phân loại Thiết bị đeo tay thông minh;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | ||||||
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số và công văn số 280524-01/HW-TCHQ ngày 28/5/2024 của doanh nghiệp đề nghị xác định trước mã số về việc bổ sung thông tin hàng hóa. Mặt hàng đề nghị xác định trước mã số có thông tin như sau: - Thành phần, cấu tạo: Một bộ máy hoàn chỉnh gồm 01 đồng hồ thông minh (gồm pin và dây đeo) và 01 dây sạc. Thân máy làm bằng nhựa gia cường (fiber-reinforced polymer) và dây đeo làm bằng cao su (fluoroelastomer) hoặc nylon. - Cơ chế hoạt động: Đồng hồ thông minh Huawei Band 9 (sau đây gọi là “Huawei Band 9”) là một thiết bị đeo tay thông minh, nhỏ gọn. Thiết bị được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và theo dõi các chỉ số liên quan đến hoạt động thể thao và thể dục của người dùng, thông qua đo lường các yếu tố chính, ví dụ như khoảng cách đi bộ hoặc chạy bộ, đếm bước, đo lượng calo bị đốt cháy, đo nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ... Thiết bị này cũng có khả năng truyền, nhận dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến ...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ để đồng bộ dữ liệu.. (thiết bị chủ của Huawei Band 9 là các thiết bị đa phương tiện có khả năng kết nối bluetooth với Huawei Band 9 và đồng bộ dữ liệu với các thiết bị này, ví dụ các thiết bị chủ như điện thoại di động thông minh, máy tính bảng...). Ở lần đầu tiên khởi động và sử dụng Huawei Band 9, người dùng cần bật tính năng cho phép kết nối Bluetooth trên thiết bị chủ và thực hiện ghép nối thiết bị chủ với Huawei Band 9 dựa theo hướng dẫn trên màn hình. Sau khi ghép nối thành công lần đầu tiên, ở những lần sử dụng tiếp theo, chỉ cần bật tính năng Bluetooth trên thiết bị chủ, thì Huawei Band 9 sẽ tự động kết nối lại với thiết bị chủ đó mà không cần thực hiện ghép nối lại. Khi đang kết nối Bluetooth, người dùng cũng có thể thay đổi hình nền trên Huawei Band 9 bằng cách truyền hình ảnh từ thiết bị chủ sang. Huawei Band 9 có khả năng chống nước theo chuẩn 5 ATM. Thiết bị không hỗ trợ kết nối GPS, NFC, không tích hợp loa và mic. Người dùng có thể từ chối cuộc gọi đến bằng cách nhấn vào phím từ chối trên màn hình Huawei Band 9 nhưng không thể nhận cuộc gọi đến hay thực hiện đàm thoại hoặc thực hiện cuộc gọi đi bằng Huawei Band 9. Huawei Band 9 cũng có khả năng truyền và nhận các dữ liệu SMS, cụ thể thiết bị này nhận được thông báo có tin nhắn mới và người dùng có thể đọc nội dung tin nhắn trên màn hình thiết bị, đồng thời người dùng cũng có thể trả lời bằng những tin nhắn nhanh được soạn sẵn, ví dụ như: “OK”; “Có”; “Không”; “Tôi đang bận”. Tin nhắn soạn sẵn là những tin nhắn có sẵn trên thiết bị chủ, người dùng có thể cập nhật mới, thay đổi, xóa trên thiết bị chủ, sau đó đồng bộ sang Huawei Band 9. Lưu ý: + Nếu từ lần khởi động đầu tiên, Huawei Band 9 chưa từng được ghép nối với bất kì thiết bị chủ nào, thì người dùng không thể sử dụng bất kì tính năng nào (kể cả hiển thị giờ) của Huawei Band 9. + Trường hợp Huawei Band 9 đã được kích hoạt và ghép đôi với thiết bị chủ, tuy nhiên sau đó người dùng ngắt kết nối giữa Huawei Band 9 và thiết bị chủ (ví dụ: tắt bluetooth trên thiết bị chủ, hoặc đưa Huawei Band 9 ra khỏi phạm vi giao tiếp thông tin qua bluetooth,...), thì lúc này khả năng thực hiện một số tính năng của Huawei Band 9 cụ thể như sau: ++ Có thể hiển thị thông tin về thời gian (ngày, giờ) trên màn hình; đặt báo thức, bấm giờ. Tuy nhiên, nếu sau một thời gian dài không kết nối với thiết bị chủ thì Band 9 sẽ hiện thông báo yêu cầu kết nối để cập nhật thời gian. ++ Có thể đo lường một số chỉ số sức khỏe như khoảng cách đi bộ hoặc chạy bộ, đếm bước, đo lượng calo bị đốt cháy, do nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ... ++ Không thể nhận thông báo (bao gồm cả thông báo về tin nhắn, cuộc gọi đến) từ thiết bị chủ. - Thông số kỹ thuật: Kích thước thân máy (Dài x Rộng x Dày) = (43,45 x 24,54 x 8,99)mm, trọng lượng 14g (không bao gồm dây đeo), kích thước màn hình 1.47 inch, kết nối Bluetooth 5.0, chống nước theo chuẩn 5 ATM. Thiết bị không hỗ trợ kết nối GPS, NFC, không tích hợp loa và mic. Các loại cảm biến đo lường được sử dụng trong thiết bị gồm cảm biến IMU 9 trục (cảm biến gia tốc kế, cảm biến con quay hồi chuyển, cảm biến từ kế), cảm biến nhịp tim quang học, cảm biến ánh sáng. - Công dụng theo thiết kế: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Band 9 là vòng đeo tay thông minh được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và hỗ trợ theo dõi sức khỏe người dùng với các chứng năng như đo nhịp tim, đếm bước chân hay theo dõi chất lượng giấc ngủ... Thiết bị này cũng có khả năng truyền, nhận dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến ...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ để đồng bộ dữ liệu. | ||||||
thuộc nhóm 91.02 “Đồng hồ đeo tay, đồng hồ bỏ túi và các loại đồng hồ cá nhân khác, kể cả đồng hồ bấm giờ, trừ các loại thuộc nhóm 91.01”, phân nhóm “- Đồng hồ đeo tay, hoạt động bằng điện, có hoặc không lắp kèm bộ phận bấm giờ”, mã số 9102.12.00 “- - Chỉ có mặt hiển thị bằng quang điện tử” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam biết và thực hiện./.