BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4615/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 26 tháng 9 năm 2024

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ Tài chính;

Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở xem xét hồ sơ xác định trước mã số tại Đơn đề nghị xác định trước mã số số 506/24/CV-DMVN ngày 29/5/2024 của Chi nhánh Công ty TNHH DENSO Việt Nam tại Hà Nội - mã số thuế 0101210878-001 cung cấp;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Sensor assay, Soil.

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Cảm biến đất đa chức năng.

Ký, mã hiệu, chủng loại: 5-497800- 002

Nhà sản xuất: DENSO CORPORATION

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Cảm biến đất đa chức năng.

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

* Cụm bản mạch: Là bản mạch của cảm biến, cụm bản mạch là vùng để do EC, VWC và vị trí nhiệt độ, và vùng xử lý dữ liệu.

* Cụm điện cực: Có điện cực và ceramic (gốm, sứ) là vùng cảm biến đo tiềm năng nước (pF)

* Cụm vỏ bảo vệ cùng xử lý dữ liệu của bản mạch, bao gồm có đấu nối với bản mạch, vỏ và dây kết nối

- Cơ chế hoạt động, cách sử dụng:

Cơ chế hoạt động của cảm biến đất: Cảm biến đất được chôn trong đất ở độ sâu khoảng 20cm. Có chức năng đo được 4 giá trị sau: độ dẫn điện (EC), Độ ẩm (VWC), Tiềm năng nước (pF), Nhiệt độ (°C). Dưới đây là chi tiết cơ chế đo của từng chỉ số.

(1) Đo độ dẫn điện EC:

- Cung cấp 1 điện áp (5V) từ bộ truyền tín hiệu, khi đó bản mạch của cảm biến tiếp xúc với đất và tiến hành đo được giá trị điện trở. Giá trị điện trở lớn hay nhỏ tùy thuộc vào lượng muối Nitrat có trong đất (muối Nitrat có sẵn trong đất và mang tính dẫn điện). Nếu lượng muối có trong đất càng nhiều thì điện trở càng thấp và ngược lại.

- Từ giá trị điện trở đo được, thì sử dụng công thức U= I x R tính được điện áp đầu ra.

- Sau đó cảm biến xác định độ chênh lệch điện áp đầu vào và đầu bằng công thức sau:

Chênh lệch điện áp = Điện áp đầu vào - điện áp đầu ra

- Tại đây, vùng xử lý dữ liệu đưa số liệu điện áp chênh lệch qua bộ chuyển đổi tín hiệu tương tự sang tín hiệu số. Tín hiệu số chính là giá trị EC. Từ đó cảm biến sẽ truyền giá trị EC về bộ truyền tín hiệu và truyền về máy tính.

(2) Đo độ ẩm (VWC)

Song song với việc đo được giá trị điện trở ở trên, cảm tiến hành đo giá trị điện dung, sau đó cảm biến sẽ tính toán được hằng số điện môi. Từ hằng số điện môi, vùng xử lý dữ liệu sẽ đưa ra được độ ẩm trong đất và từ đó cảm biến sẽ truyền giá trị độ ẩm về bộ truyền tín hiệu và truyền về máy tính.

(3) Tiềm năng nước (pF)

- Sau khi cảm biến được chôn xuống đất, dưới tác động của trọng lực, nước trong đất sẽ thấm vào phần Ceramic (gốm, sứ) trên cảm biến. Khi nước trong ceramic và nước trong đất đạt đến trạng thái cân bằng thì tiến hành lấy giá trị pF.

- Khi nước vào trong Ceramic làm cho hằng số điện môi thay đổi, hằng số điện môi thay đổi thì làm cho điện dung thay đổi, điện dung thay đổi thì làm cho điện áp đầu ra thay đổi, từ đó tính toán được giá trị chênh lệch điện áp giữa đầu ra và dầu vào.

- Qua bộ xử lý cảm biến sẽ đưa ra được giá trị tiềm năng nước (pF). Từ đó truyền giá trị tiềm năng nước về bộ truyền tín hiệu và truyền về máy tính.

(4) Đo nhiệt độ (°C)

- Sau khi cảm biến được chôn xuống đất, làm thay đổi giá trị điện trở nhiệt, khi đó cảm biến xác định được giá trị điện áp thay đổi, từ giá trị điện áp thay đổi, thông qua bộ chuyển đổi tín hiệu tương tự sang tín hiệu số, từ đó xác định được nhiệt độ (°C). Cảm biến sẽ truyền giá trị nhiệt độ về bộ truyền tín hiệu và truyền về máy tính.

Sau khi cảm biến truyền tín hiệu 4 giá trị vừa đo [độ dẫn điện (EC), Độ ẩm (VWC), Tiềm năng nước (pF), Nhiệt độ (°C)] về máy tính, tại máy tính sẽ so sánh kết quả đo với thông số tiêu chuẩn đã được cài đặt trong máy tính. Dự vào kết quả so sánh người dùng sẽ xác định được cây có cần tưới nước hay dinh dưỡng hay không để ra chỉ thị tưới.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Items

Trọng lượng

%/ trọng lượng

Nhựa

105.00

47.3%

Đồng

102.00

45.9%

Kính

5.00

2.3%

Thép

5.00

2.3%

Ceramic

3.00

1.4%

Others

2.00

0.9%

Total

222.00

100.0%

- Thông số kỹ thuật: Điện áp: DC5V/12V; Chiều dài cáp: 2m (tiêu chuẩn); Đo chỉ số nhiệt độ đất: -10 ~ 60oC (14 ~ 140 °F) (±1oC (±1,8°F)); Đo chỉ số dẫn diện (EC): 0 ~ 4 mS /cm (±0,2 mS /cm); Đo lượng nước (pF): pF 1,3 ~ 4,4, (pF ± 0,1); Đo độ ẩm (pH): 0 ~ 100 % (±2 %)

3. Kết quả xác định trước mã số:

Tên thương mại: Sensor assay, Soil.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Cảm biến đất đa chức năng.

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

* Cụm bản mạch: Là bản mạch của cảm biến, cụm bản mạch là vùng để đo EC, VWC và vị trí nhiệt độ, và vùng xử lý dữ liệu.

* Cụm điện cực: Có điện cực và ceramic (gốm, sứ) là vùng cảm biến đo tiềm năng nước (pF)

* Cụm vỏ bảo vệ cùng xử lý dữ liệu của bản mạch, bao gồm có đầu nối với bản mạch, vỏ và dây kết nối

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Items

Trọng lượng

%/ trọng lượng

Nhựa

105.00

47.3%

Đòng

102.00

45.9%

Kính

5.00

2.3%

Thép

5.00

2.3%

Ceramic

3.00

1.4%

Others

2.00

0.9%

Total

222.00

100.0%

- Thông số kv thuật: Điện áp: DC5V/12V; Chiều dài cáp: 2m (tiêu chuẩn); Đo chỉ số nhiệt độ đất: -10 ~ 60oC (14 ~ 140 °F) (±1oC (±1,8°F)); Đo chỉ số dẫn diện (EC): 0 ~ 4 mS /cm (±0,2 mS /cm); Đo lượng nước (pF): pF 1,3 ~ 4,4, (pF ±0,1); Đo độ ẩm (pH): 0 ~ 100 % (±2 %)

- Cơ chế hoạt động, cách sử dụng: Cảm biến đất được chôn trong đất ở độ sâu khoảng 20cm. Có chức năng đo được 4 giá trị sau: độ dẫn điện (EC), Độ ẩm (VWC), Tiềm năng nước (pF), Nhiệt độ (°C).

Sau khi cảm biến truyền tín hiệu 4 giá trị vừa đo [độ dẫn điện (EC), Độ ẩm (VWC), Tiềm năng nước (pF), Nhiệt độ (°C)] về máy tính, tại máy tính sẽ so sánh kết quả đo với thông số tiêu chuẩn đã được cài đặt trong máy tính. Dự vào kết quả so sánh người dùng sẽ xác định được cây có cần tưới nước hay dinh dưỡng hay không để ra chỉ thị tưới.

Ký, mã hiệu, chủng loại: 5-497800- 002

Nhà sản xuất: DENSO CORPORATION

thuộc nhóm 90.31 "Máy, thiết bị và dụng cụ đo lường hoặc kiểm tra, chưa được ghi hay chi tiết ở nơi khác trong Chương này; máy chiếu biên dạng", phân nhóm 9031.80 “- Dụng cụ, thiết bị và máy khác”, mã số 9031.80.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Chi nhánh Công ty TNHH DTNSO Việt Nam tại Hà Nội biết và thực hiện./.