BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 448/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 21 tháng 01 năm 2019 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục kiểm định hải quan 5 tại Thông báo số 97/TB-KĐ5 ngày 24/10/2018 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:
1. Tên hàng theo khai báo: Quặng sắt chưa nung kết, loại tiêu chuẩn PBL của công ty Rio Tinto, thành phần Fe chiếm 62.20%, cỡ hạt >6.3mm chiếm 91.76%, dùng làm nguyên liệu sản xuất gang thép - công nghệ lò cao 2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty cổ phần thép Hoà Phát Hải Dương Địa chỉ: Xã Hiệp Sơn - huyện Kinh Môn- tỉnh Hải Dương - Việt Nam MST: 0800384651 3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10224332371/A1 ngày đăng ký 27/09/2018 tại Chi cục hải quan cửa khẩu Cảng Hòn Gai - Cục Hải quan tỉnh Quảng Ninh. |
4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Mẫu yêu cầu phân tích là quặng sắt chưa nung kết, thành phần khoáng vật chính là nhóm limonit (≈55%), hemantit (≈35%), geothit (≈5%), hydroxit Fe (≈5%) tính theo trọng lượng. Hàm lượng Fe tổng 62.85%. |
5. Kết quả phân loại: Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Quặng sắt chưa nung kết, thành phần khoáng vật chính là nhóm limonit (≈55%), hemantit (≈35%), geothit (≈5%), hydroxit Fe (≈5%) tính theo trọng lượng. Hàm lượng Fe tổng 62.85%. (dựa trên cơ sở kết quả giám định số hiệu mẫu 188/KĐ5 ngày 23/10/2018 của Viện Khoa học Địa chất và Khoáng sản). thuộc nhóm 26.01 “ Quặng sắt và tinh quặng sắt, kể cả pirit sắt đã nung”, phân nhóm một gạch “- Quặng sắt và tinh quặng sắt, trừ pirit sắt đã nung:”, phân nhóm hai gạch “- - Chưa nung kết:”, mã số 2601.11.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.