| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 4449/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 09 tháng 5 năm 2025 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 2104/CV-HDOV ngày 21/4/2025 của Công ty TNHH HD HYUNDAI OILBANK Việt Nam, mã số thuế: 0318801019;
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1 . Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | |||
|
| Tên thương mại: Plastic Cracking Oil | ||
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Nguyên liệu để sản xuất dầu diesel và naphtha. | |||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: không có | Nhà sản xuất: Công ty TNHH Vina BUHMWOO Nhà xuất khẩu: Công ty TNHH HD Hyundai Oil Bank Việt Nam | ||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng: Trên 70% hydrocacbon có nguồn gốc từ nhựa đã qua sử dụng được cracking ở nhiệt độ cao. Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: + Non-aromatic hydrocarbon: 70-80% + Aromatic hydrocarbon: 1-10% + Hexamethylcyclotrisiloxane: 1-10% - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Nguyên liệu để sản xuất dầu diesel và naphtha. - Thông số kỹ thuật: + Nước và cặn: 0.8 % + Điểm chảy ở các khoảng cách 3°C: 9°C + Tổng hàm lượng lưu huỳnh: 0.0083% + Chưng cất ở 210°C: 64% thể tích - Quy trình sản xuất: Nguyên liệu nhựa đã qua sử dụng dã xử lý được truyền vào lò phản ứng nhiệt phân, thường ở nhiệt độ cao (khoảng 1500°C), để phá vỡ các phân tử nhựa thành hydrocacbon và khí trong môi trường không có oxy. Đồng thời, trong giai đoạn khởi động, các nhiên liệu phụ trợ (Gas) cũng được đốt để sinh ra khí tự nhiên. Sản phẩm sau đó được ngưng tụ thành chất lỏng, tách ra khỏi các sản phẩm phụ và đưa vào kho chứa để bán cho khách hàng. Các khí sinh ra trong quá trình được thu hồi, qua máy lọc khí để loại bỏ tạp chất, và có thể được sử dụng cho các mục đích khác. - Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu để sản xuất dầu diesel và naphtha. | |||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau: | |||
|
| Tên thương mại: Plastic Cracking Oil | ||
| - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng: Trên 70% hydrocacbon có nguồn gốc từ nhựa đã qua sử dụng được cracking ở nhiệt độ cao. Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Hydrocarbon chưa no 70-80% Hydrocarbon no: 10-15 % Hydrocarbon thơm: 1-10% Hexamethylcyclotrisiloxane: 1 -10% - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Nguyên liệu để sản xuất dầu diesel và naphtha. - Thông số kỹ thuật: + Nước và cặn: 0.8 % + Điểm cháy ở các khoảng cách 3°C: 9°C + Tổng hàm lượng lưu huỳnh: 0.0083% + Thành phần chưng cất theo ASTM D86: 60 °C: thu được giọt đầu tiên: 210 °C: thu được 64% thể tích 225 °C: thu được 90% thể tích - Quy trình sản xuất: Nguyên liệu nhựa đã qua sử dụng đã xử lý được truyền vào lò phản ứng nhiệt phân, thường ở nhiệt độ cao (khoảng 1500°C), để phá vỡ các phân tử nhựa thành hydrocacbon và khí trong môi trường không có oxy. Đồng thời, trong giai đoạn khởi động, các nhiên liệu phụ trợ (Gas) cũng được đốt để sinh ra khí tự nhiên. Sản phẩm sau đó được ngưng tụ thành chất lỏng, tách ra khỏi các sản phẩm phụ và đưa vào kho chứa để bán cho khách hàng. Các khí sinh ra trong quá trình được thu hồi, qua máy lọc khí để loại bỏ tạp chất, và có thể được sử dụng cho các mục đích khác. - Công dụng theo thiết kế: Nguyên liệu để sản xuất dầu diesel và naphtha. | |||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: không có | Nhà sản xuất: Công ty TNHH Vina BUHMWOO Nhà xuất khẩu: Công ty TNHH HD Hyundai Oil Bank Việt Nam | ||
| thuộc nhóm 27.10 "Dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ và các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum, trừ dầu thô; các chế phẩm chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác, có chứa hàm lượng từ 70% trở lên là dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ hoặc các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum, những loại dầu này là thành phần cơ bản của các chế phẩm đó; dầu thải.", phân nhóm “- Dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ và các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum (trừ dầu thô) và các chế phẩm chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác, có chứa hàm lượng từ 70% trở lên là dầu có nguồn gốc từ dầu mỏ hoặc các loại dầu thu được từ các khoáng bi-tum, những loại dầu này là thành phần cơ bản của các chế phẩm đó, trừ loại chứa dầu diesel sinh học và trừ dầu thải: ”, phân nhóm 2710.19"- - Loại khác: ”, mã số 2710.19.89 “ - - - Dầu trung khác và các chế phẩm" tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.