| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 4341/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 18 tháng 8 năm 2023 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 0523 ngày 30/6/2023 của Công ty TNHH Dynamix Material Science (MST: 2500579452) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: | ||
| Tên thương mại: Atnen AYA-160 (Chất chống oxy hóa cao su) | ||
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Atnen AYA-160 (Chất chống oxy hóa cao su) | ||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: Atnen AYA-160 | Nhà sản xuất: Công ty TNHH Dynamix Material Science | |
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Chất chống ố vàng: 50% (Anti-yellowing agent - 70321 - 86 - 7) Silica bốc khói: 15% (Fumed silica - 10279 - 57 - 9) Cao su butadiene: 35% (Butadiene Rubber - 9003 - 17 - 2) - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Cơ chế hoạt động: Làm thay đổi đặc tính của sản phẩm cao su giúp chống ố vàng sản phẩm. Cách thức sử dụng: Cho vào máy trộn 2-3 phr trộn cùng cao su - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Chất chống ố vàng: 500g/1kg, Silica bốc khói: 150g/1kg, Cao su butadiene: 350g/1kg - Quy trình sản xuất: Bước 1: phối liệu: công nhân sẽ chuẩn bị nguyên liệu theo tỷ lệ - Chất chống ố vàng: 50%, silica bốc khói: 15%, cao su butadiene: 35% Bước 2: Trộn liệu: Nguyên liệu đã được phối sẵn vào máy trộn tự động với nhiệt độ được điều chỉnh phù hợp với đặc tính của sản phẩm. Bước 3: Tạo hạt: Nguyên liệu sau khi trộn sẽ ở dạng bán thành phẩm, sau khi được kiểm tra sẽ đưa sang máy tạo hạt, tại đây bằng hệ thống mắt lưới và sàng bán thành phẩm sẽ được cắt và tạo hạt theo kích thước tiêu chuẩn, tạo ra thành phẩm cuối cùng. Bước 4: Đóng gói: Thành phẩm sau đó được dây chuyền tự động chuyển qua hệ thống cân và đóng gói bằng túi nhôm và thùng carton, mỗi túi nhôm 1kg và đóng 1 thùng 10kg. Bước 5: Công nhân tiến hành xếp thùng hàng lên pallet đưa vào nhập kho kết thúc quy trình sản xuất. - Công dụng: Mỗi nhà sản xuất dựa theo tỷ lệ của mình tiến hành phối trộn phụ gia Atnen AYA-160 cùng với cao su hoặc hạt EVA, sau khi trộn thành phần trong phụ gia có tác dụng tạo cho sản phẩm cao su và EVA tăng khả năng chống oxi hóa và ố vàng. | ||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Trên cơ sở hồ sơ tài liệu công ty cung cấp thì mặt hàng: | ||
| Tên thương mại: Atnen AYA-160 (Chất chống oxy hóa cao su) | ||
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Atnen AYA-160 - Chất chống oxy hóa cao su | ||
| Ký, mã hiệu, chủng loại: Atnen AYA-160 | Nhà sản xuất: Công ty TNHH Dynamix Material Science | |
| Thuộc nhóm 38.12 “Hỗn hợp xúc tiến lưu hóa cao su đã điều chế; các hợp chất hóa dẻo cao su hoặc plastic, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác; các chế phẩm chống oxy hóa và các hợp chất khác làm ổn định cao su hoặc plastic”, phân nhóm “- Các chế phẩm chống oxy hóa và các hợp chất khác làm ổn định cao su hoặc plastic:”, mã số 3812.39.00 “- - Loại khác”, tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||
|
|
|
|
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Dynamix Material Science biết và thực hiện./.