BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 4090/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 26 tháng 8 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích đề phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định trước mã số số 030524-04/HW-TCHQ ngày 02/5/2024 của Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam (MST: 0102735469) và hồ sơ kèm theo;
Tham khảo Tuyển tập ý kiến phân loại của Tổ chức Hải quan thế giới (WCO), công văn số 1447/TCHQ-TXNK ngày 04/4/2024 của Tổng cục Hải quan về việc phân loại Thiết bị đeo tay thông minh;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo: Một bộ máy hoàn chỉnh gồm 01 đồng hồ thông minh (gồm pin và dây đeo) và 01 dây sạc. Thân máy làm bằng hợp kim nhôm (aluminum alloy) và dây đeo làm bằng cao su (fluoroelastomer). - Cơ chế hoạt động: Đồng hồ thông minh Huawei Watch Fit 3 (không có NFC) là đồng hồ đeo tay được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và theo dõi các chỉ số liên quan đến hoạt động tập luyện thể dục thể thao của người dùng, thông qua đo lường các yếu tố chính như khoảng cách đi bộ/chạy bộ, đếm bước chân, đo lượng calo bị đốt cháy, đo nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ.... Thiết bị cũng có khả năng truyền và nhận các dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến, phát nhạc...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ đề đồng bộ dữ liệu (thiết bị chủ của Huawei Watch Fit 3 (không có NFC) là các thiết bị đa phương tiện có khả năng kết nối bluetooth với Huawei Watch Fit 3 (không có NFC) và đồng bộ dữ liệu với các thiết bị này, ví dụ các thiết bị chủ như điện thoại di động thông minh, máy tính bảng...). Ở lần đầu tiên khởi động và sử dụng Huawei Watch Fit 3 (không có NFC), người dùng cần bật tính năng cho phép kết nối Bluetooth trên thiết bị chủ và thực hiện ghép nối thiết bị chủ với Huawei Watch Fit 3 (không có NFC) dựa theo hướng dẫn trên màn hình. Sau khi ghép nối thành công lần đầu tiên, ở những lần sử dụng tiếp theo, chỉ cần bật tính năng Bluetooth trên thiết bị chủ, thì Huawei Watch Fit 3 (không có NFC) sẽ tự động kết nối lại với thiết bị chủ đó mà không cần thực hiện ghép nối lại. Huawei Watch Fit 3 (không có NFC) cũng có màn hình hiển thị thời gian, có khả năng chống nước theo chuẩn 5 ATM, có tích hợp loa và mic. Huawei Watch Fit 3 (không có NFC) có khả năng nhận/từ chối/thực hiện cuộc gọi thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ. Người dùng có thể từ chối/nhận cuộc gọi bằng cách bấm nút nhận/từ chối trên màn hình Huawei Watch Fit 3 (không có NFC). Bản chất cuộc gọi vẫn được thực hiện trên thiết bị chủ (điện thoại, máy tính), tuy nhiên lúc này âm thanh (loa, mic) trên thiết bị chủ không hoạt động mà cuộc đàm thoại được diễn ra thông qua loa và mic của Huawei Watch Fit 3 (không có NFC). Thiết bị có hỗ trợ định vị GPS, không hỗ trợ kết nối NFC. Huawei Watch Fit 3 (không có NFC) cũng có khả năng truyền và nhận các dữ liệu SMS, cụ thể thiết bị này nhận được thông báo có tin nhắn mới và người dùng có thể đọc nội dung tin nhắn trên màn hình thiết bị, đồng thời người dùng cũng có thể trả lời bằng những tin nhắn nhanh được soạn sẵn, ví dụ như: “OK”; “Có”; “Không”; “Tôi đang bận”. Tin nhắn soạn sẵn là những tin nhắn có sẵn trên thiết bị chủ, người dùng có thể cập nhật mới, thay đổi, xóa trên thiết bị chủ, sau đó đồng bộ sang Huawei Watch Fit 3 (không có NFC). Lưu ý: Nếu từ lần khởi động đầu tiên, Huawei Watch Fit 3 (không có NFC) chưa từng được ghép nối với bất kì thiết bị chủ nào, thì người dùng không thể sử dụng bất kì tính năng nào (kể cả hiển thị giờ) của Huawei Watch Fit 3 (không có NFC). - Thông số kỹ thuật: Kích thước thân máy (Dài x Rộng x Dày) = (43,2 x 36,3 x 9,9)mm, trọng lượng 26g (không bao gồm dây đeo), kích thước màn hình 1.82 inch, kết nối Bluetooth 5.2, chống nước theo chuẩn 5 ATM. Thiết bị có hỗ trợ định vị GPS, không hỗ trợ kết nối NFC, có tích hợp loa và mic. Các loại cảm biến đo lường được sử dụng trong thiết bị gồm cảm biến IMU 9 trục (cảm biến gia tốc kế, cảm biến con quay hồi chuyển, cảm biến từ kế), cảm biến nhịp tim quang học, cảm biến ánh sáng. - Công dụng theo thiết kế: Thiết bị đeo tay thông minh Huawei Watch Fit 3 (không có NFC) là đồng hồ đeo tay thông minh được sử dụng để xem thời gian (hiển thị thông tin ngày và giờ), báo thức, bấm giờ, đo và theo dõi các chỉ số liên quan đến hoạt động tập luyện thể dục thể thao của người dùng, thông qua đo lường các yếu tố chính như khoảng cách đi bộ/chạy bộ, đếm bước chân, đo lượng calo bị đốt cháy, do nhịp tim, theo dõi chất lượng giấc ngủ.... Thiết bị đồng thời có khả năng nhận/từ chối/thực hiện cuộc gọi thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ (điện thoại, máy tính) bằng loa và mic đàm thoại tích hợp trên đồng hồ. Thiết bị này cũng có khả năng truyền, nhận dữ liệu (thông số thể thao, thông báo tin nhắn SMS/mạng xã hội, thông báo cuộc gọi đến, phát nhạc...) thông qua kết nối bluetooth với thiết bị chủ để đồng bộ dữ liệu. Thiết bị không hỗ trợ kết nối không dây tầm ngắn NFC (Near-Field Communication). | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.17 “Bộ điện thoại, kể cả điện thoại thông minh và điện thoại khác cho mạng di động tế bào hoặc mạng không dây khác; thiết bị khác để truyền hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả các thiết bị viễn thông nối mạng hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng), trừ loại thiết bị truyền hoặc thu của nhóm 84.43, 85.25, 85.27 hoặc 85.28”, phân nhóm “- Thiết bị khác để phát hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả thiết bị thông tin hữu tuyến hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng)”, phân nhóm 8517.62 “- - Máy thu, đổi và truyền hoặc tái tạo âm thanh, hình ảnh hoặc dạng dữ liệu khác, kể cả thiết bị chuyển mạch và thiết bị định tuyến”, phân nhóm “- - - Thiết bị truyền dẫn khác kết hợp với thiết bị thu”, mã số 8517.62.59 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Công nghệ Huawei Việt Nam biết và thực hiện./.