| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 39305/TB-CHQ | Hà Nội, ngày 01 tháng 12 năm 2025 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
CỤC TRƯỞNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan ngày 23/6/2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan, được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 167/2025/NĐ-CP ngày 30/6/2025 của Chính phủ;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm, được sửa đổi, bổ sung tại Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/02/2021 của Bộ trưởng Bộ Tài chính;
Căn cứ Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 002 ngày 23/9/2025 của Công ty TNHH Giải trí Our game TCG Trading (MST: 0110905160) và hồ sơ kèm theo;
Cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||||||||||||||||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Thành phần vật lý: Giấy bìa cứng cao cấp (paperboard/cardstock), thường là giấy nhiều lớp ép nóng, có khả năng chống cong và trầy. Mỗi lá bài gồm nhiều lớp: lõi giữa chống nhìn xuyên ("black core" hoặc "blue core"), lớp in mặt trước và mặt sau, và lớp phủ bóng hoặc mờ (coating). Mực in: Mực offset gốc dầu hoặc UV-curable (có thể có kim loại hoặc chống giả). Công thức hóa học: Không công bố chi tiết, nhưng bao gồm: Cellulose (giấy); Polymer phủ (PET, acrylic vamish); Mực in chứa các hợp chất hữu cơ và bột màu. Magic The Gathering không chứa thành phần độc hại theo tiêu chuẩn EU EN71 và ASTM F963 (đồ chơi). - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: + Cơ chế hoạt động: MTG Commander Deck là một thẻ in hình trò chơi trí tuệ dựa trên việc rút, chơi, và tương tác giữa các thẻ theo phong cách Commander (chỉ huy), khác với cách chơi truyền thống 60 thẻ. Người chơi được cung cấp sẵn 100 thẻ (không lá nào được lặp lại), có một lá Commander chỉ huy sẽ được đặt trong Commander zone (khu vực chỉ huy). Trong trận đầu, người chơi dùng mana (Land) để chơi các phép (Instant, Sorcery), sinh vật (Creature), hoặc Planeswalker nhằm tấn công hoặc kiểm soát trận đầu. Trận đấu kết thúc khi một bên bị mất hết sinh mệnh (life) hoặc chỉ huy ghi được 21 điểm tấn công. + Cách sử dụng: Mở hộp, lấy bộ 100 lá đã được sắp xếp sẵn. Chơi Multiplayer (3-5 người) hoặc 1v1. Thường kết hợp với phụ kiện (dice, playmat, token). - Hàm lượng tính trên trọng lượng: khối lượng trung bình của một thẻ trò chơi MTG Commander Deck khoảng 1.8-2.0 gram. Bộ thẻ Commander (100 thẻ) ~120 gram. Hộp + phụ kiện ~ 50-100gram. Không áp dụng hàm lượng chất hóa học cụ thể vì sản phẩm không tiêu thụ trực tiếp, nhưng có thể kiểm tra các chỉ tiêu về chất hóa học giới hạn theo tiêu chuẩn sản xuất giấy/mực Thông số kỹ thuật:
- Quy trình sản xuất: Thiết kế đồ họa: Thiết kế hình ảnh và nội dung thẻ (Artwork, Text Box). In offset In mặt trước và sau lên tờ giấy lớn. Ép lớp lõi: dán nhiều lớp giấy tạo black core chống xuyên sáng. Cán màng phủ: Phủ lớp bóng/mờ (varnish) bảo vệ bề mặt. Bế (die-cutting): Cắt từng thẻ theo kích thước chuẩn 63x88mm. Kiểm tra chất lượng: Kiểm tra độ cứng, màu sắc, lỗi in. Đóng gói: gom 100 lá thành bộ, kèm phụ kiện. Đóng hộp: cho vào hộp giấy carton in màu, seal nilon. In số batch và mã QR/định danh để quản lý, chống hàng giả. - Công dụng theo thiết kế: Giải trí chiến thuật: Tạo trải nghiệm lâu dài với bộ bài sẵn sàng thi đấu Commander. Đa người chơi: Commander Deck được tối ưu cho 3-5 người, thúc đẩy tính cộng đồng. Giáo dục chiến lược: Rèn luyện kỹ năng quản lý tài nguyên, đàm phán và hợp tác trong game. Sưu tầm: Có nhiều lá in đặc biệt, exclusive cho bộ Commander, tăng giá trị sưu tập. Thi đấu cộng đồng: Dùng trong event Commander Nights, Friday Night Magic.Thi đấu thể thao trí tuệ: Magic có hệ thống thi đấu toàn cầu (Pro Tour, Grand Prix, F NMs) được công nhận như một esport vật lý. Giáo dục kỹ năng: Rèn luyện tư duy logic, ra quyết định, kỹ năng phân tích, kiểm soát tài nguyên. | ||||||||||||||||||||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 95.04 “Các máy và thiết bị trò chơi điện tử video, các trò chơi trên bàn hoặc trong phòng khách, kể cả trò chơi bắn bi (pin-table), bi-a, bàn chuyên dụng dùng cho trò chơi ở sòng bạc và thiết bị chơi bowling tự động, máy giải trí hoạt động bằng đồng xu, tiền giấy, thẻ ngân hàng, token hoặc bất kỳ phương tiện thanh toán khác. ”, mã số 9504.40.00 “- Bộ bài” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||||||||||||||||||||
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Cục trưởng Cục hải quan thông báo để Công ty TNHH Giải trí Our game TCG Trading biết và thực hiện./.