| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 3245/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 05 tháng 7 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ SỬA ĐỔI, THAY THẾ THÔNG BÁO KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở ý kiến của Bộ Thông tin và Truyền thông tại công văn số 2383/BTTTT-KHCN ngày 19/6/2024; ý kiến đề nghị của Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo:
1. Sửa đổi Thông báo kết quả xác định trước mã số số 6448/TB-TCHQ ngày 13/12/2023 của Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Vỏ kim loại, bản mạch điện tử, tấm chắn sóng kim loại, bộ lọc nhiễu sóng, các connector RET. Power, cover LED, các nút bịt nhựa, ốc vít. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Lắp kết nối thiết bị RU với DU và Antena trên các trạm thu phát sóng, thông qua cổng: Optic Port, ANT Port... tạo thành một trạm thu phát sóng di động (BTS: Base Transceiver Station). Trạm BTS gồm 2 thành phần chính: + Khối xử lý tín hiệu số (Digital Unit) (hay xử lý băng gốc - Baseband Unit, BBU). + Khối thu phát sóng vô tuyến (Radio Unit). Nguyên lý hoạt động: + Khi phát sóng: Thiết bị DU sẽ xử lý dữ liệu người dùng và gửi tới thiết bị RU (qua kết nối quang - optical cable). Tại RU, tín hiệu số được chuyển qua tín hiệu vô tuyến cao tần (radio signal) trước khi đưa tới ăng ten để phát sóng ra không gian. + Khi thu sóng: Tín hiệu vô tuyến cao tần (radio signal) thu được từ ăng- ten được chuyển đến khối RU để chuyển về miền số, sau đó được gửi tới DU để xử lý dữ liệu người dùng. - Thông số kỹ thuật: 320mm(W) x 123mm(H) x 400mm(D). Khối lượng 14kg. - Quy trình sản xuất: (1) Sản xuất bản mạch SMD: Printer (In kem thiếc lên bản mạch PCB) → P-AOl (Kiểm tra chất lượng kem thiếc trên bản mạch PCB) → Mounter (Gắn linh kiện lên bản mạch) → M-AOI (Kiểm tra chất lượng vị trí linh kiện gắn trên bản mạch) → Reflow (Làm nóng, hàn thiếc gắn linh kiện) → S-AOI (Kiểm tra chất lượng vị trí linh kiện sau khi được hàn cố định) → Bonding (Phủ keo lên một số vị trí bảo vệ linh kiện đặc biệt) → Ngoại quan. (2) Lắp ráp và Kiểm tra PBA: Gắn các linh kiện: tụ điện, đi-ốt...lên bản mạch → Hàn thiếc linh kiện trên bản mạch → Kiểm tra ngoại quan → Bonding (Phủ keo lên một số vị trí bảo vệ linh kiện đặc biệt) → Router (Cắt gọt các vị trí thừa trên bản mạch) → Kiểm tra một vài tính năng cơ bản trên bản mạch bằng chương trình PBA Test → Scan SN lên GMES (3) Lắp ráp và kiểm tra MAIN: + Lắp ráp: Kiểm tra ngoại quan vật liệu Housing, sau đó gắn Label sản phẩm → Lắp ráp bản mạch → Lắp ráp tấm chắn sóng (Shield Can) → Bắt vít lên bản mạch và tấm chắn sóng → Lắp ráp bộ lọc Filter với Housing và bắt vít → Lắp ráp Connector nguồn → Lắp ráp tay cầm sản phẩm. + Test tính năng: Kết nối các cable: tiếp địa, RF Cable, Debug, Power → Tiến hành chạy chương trình Calibration Test → Kết nối các cable: tiếp địa, RF Cable, Debug, Ret, Power, kết nối optic module và dây Optic → Tiến hành chạy chương trình Main Test → Kiểm tra ngoại quan → Lắp Cover Led → Input SN lên hệ thống. + Packing: Kiểm tra ngoại quan → Input SN, Test Air Leak → Đóng gói vào box → Dán label box → Xếp lên pallet. - Công dụng theo thiết kế: Truyền nhận, khuếch đại, chuyển đổi tín hiệu và xử lý tín hiệu sóng giữa Server của nhà mạng với các thiết bị viễn thông. | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số:
thuộc nhóm 85.17 “Bộ điện thoại, kể cả điện thoại thông minh và điện thoại khác cho mạng di động tế bào hoặc mạng không dây khác; thiết bị khác để truyền hoặc nhận tiếng, hình ảnh hoặc dữ liệu khác, kể cả các thiết bị viễn thông nối mạng hữu tuyến 85.17 Telephone sets, including smartphones and other telephones for cellular networks or for other wireless networks; other apparatus for the transmission or reception of voice, images or other data, including apparatus 916 hoặc không dây (như loại sử dụng trong mạng nội bộ hoặc mạng diện rộng), trừ loại thiết bị truyền hoặc thu của nhóm 84.43, 85.25, 85.27 hoặc 85.28”, phân nhóm “- Bộ phận”, phân nhóm 8517.79 “- - Loại khác”, phân nhóm “- - - Loại khác”, mã số 8517.79.99 “ - - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | ||||||
2. Thông báo này thay thế thông báo số 6448/TB-TCHQ ngày 13/12/2023 của Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan.