| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 2907/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 12 tháng 6 năm 2023 |
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26/2/2021 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 1 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa; phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/06/2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số: Đơn số 0603/AIC-XĐTMS ngày 6/3/2023, công văn số 1205/2023 ngày 12/5/2023 của Công ty Cổ phần thương mại Victa (tên cũ Công ty CP Hóa chất công nghiệp Á Châu), mã số thuế 0313428499 và công văn số 12/KĐHQ-NV ngày 20/4/2023 của Cục Kiểm định Hải quan;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp: Tên thương mại: Nguyên liệu thực phẩm: Bột sữa Crinolac 95053 (Crinolac 95053) Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: bột sữa gầy | |
| Ký, mã hiệu, chủng loại: | Nhà sản xuất: AGROPUR |
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Bột sữa gầy, maltodextrin - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Pha trực tiếp với nước nóng nhiệt độ từ 60-70°C - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Skim milk powder (Bột sữa gầy 95%), Maltodextrin 5%. - Thông số kỹ thuật: Màu từ trắng đến trắng kem; Hương vị đặc trưng, trung lập; Hàm lượng dinh dưỡng (trên 100g): Lượng calo 352 Kcal, Tổng chất béo 0.8g (chất béo bào hòa 0.42g, chất béo chuyển hóa 0.03g); Tổng carbohydrate 54g, Tổng lượng đường: 48.3g (bao gồm cả 0.2g lượng đường bổ sung), Chất đạm 32.8g, Canxi 1188mg, Sắt 0.26mg, Kali 1615mg, Natri 405mg, Vitamin C 2.5mg, Vitamin A và D 0 mg... - Quy trình sản xuất: Whole milk -> lọc -> nhận và lưu trữ -> khử béo (tách kem) -> skim -> trộn -> gia nhiệt >720C, 15s -> bay hơi -> sấy-> trộn - > đóng gói -> lưu kho. - Công dụng theo thiết kế: Bột sữa gầy có bổ sung Maltodextrin được sử dụng trong công thức của các sản phẩm sữa, bánh, kem... -Theo công văn số 1205/2023 ngày 12/5/2023 của Công ty Cổ phần thương mại Victa thì công dụng của maltodextrin là chất độn. - Theo tài liệu kỹ thuật đính kèm đơn xác định trước: mặt hàng đóng gói 25kg/bao. | |
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số thì mặt hàng: Tên thương mại: Nguyên liệu thực phẩm: Bột sữa Crinolac 95053 (Crinolac 95053) | |
| Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Sữa bột gây thành phần skim milk powder (95%) và Maltodextrin (5%); Hàm lượng dinh dưỡng (trên 100g): Lượng calo 352 Kcal, Tổng chất béo 0.8g (chất béo bão hòa 0.42g, chất béo chuyển hóa 0.03g); Tổng carbohydrate 54g, Tổng lượng đường: 48.3g (bao gồm cả 0.2g lượng đường bổ sung), Chất đạm 32.8g, Canxi 1188mg, Sắt 0.26mg, Kali 1615mg, Natri 405mg, Vitamin C 2.5mg, Vitamin A và D 0 mg...; đóng gói 25 kg/bao. | |
| Ký, mã hiệu, chủng loại: | Nhà sản xuất: AGROPUR |
| thuộc nhóm 04.02 “Sữa và kem, đã cô đặc hoặc đã pha thêm đường hoặc chất tạo ngọt khác”, phân nhóm 0402.10 “- Dạng bột, hạt hoặc các thể rắn khác, có hàm lượng chút béo không quá 1,5% tính theo trọng lượng”, phân nhóm “- Loại khác: ”, mã số 0402.10.91 “- - - Đóng gói với khối lượng tịnh từ 20 kg trở lên” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. | |
Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty biết và thực hiện./.