BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2688/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 04 tháng 7 năm 2022

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 sửa đổi bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 sửa đổi bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số số 012022/Sohaco ngày 10/5/2022 của Công ty Cổ phần Tập đoàn Dược phẩm và Thương mại SOHACO, mã số thuế: 0102043274, công văn số 301/KĐHQ-KĐ ngày 23/6/2022 của Cục Kiểm định hải quan;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: CICATRIDINA Vaginal ovules

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Viên đặt âm đạo CICATRIDINA

Ký, mã hiệu, chủng loại: CICATRIDINA Vaginal ovules

Nhà sản xuất: Farma-Derma S.r.l. - Ý.

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Hyaluronic Acid sodium salt

Centella Asiatica oil extract

Calendula

Aloe vera

Melaleuca

Semi-synthetic glycerides

BHT

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Acid hyaluronic đóng vai trò hỗ trợ về mặt cấu trúc, do đó tạo nên trương lực, tính hướng động và đàn hồi của mô. Nhiều nghiên cứu lâm sang đã cho thấy khả năng thúc đẩy và cải thiện quá trình tái biểu mô hóa và sửa chữa mô của acid hyaluronic

Sản phẩm có chứa các thành phần khác hoạt động hiệp đồng với Axit Hyaluronic:

Aloe vera (Lô hội): Dưỡng ẩm, làm mềm da; Giảm viêm, do đó giúp các thành phần khác thẩm thấu nhanh hơn

Calendula (cúc): Dưỡng ẩm, làm mềm da; Có tác dụng chống tụ huyết manh giúp bảo vệ các mao mạch

Centella Asiatica (rau má): Dưỡng ẩm, làm mềm da; Kích thích quá trình sửa chữa mô

Melaleuca oil (dầu tràm): Chất bảo quản; Là một chất tự nhiên có đặc tính chống vi khuẩn.

Viên đặt âm đạo Cicatridina giúp quá trình chữa lành vết thương của các tổn thương ở âm đạo do bất kỳ nguồn gốc nào: Soi cổ tử cung; cắt cổ tử cung; Lộ tuyến cổ tử cung; Phẫu thuật phụ khoa; Xạ trị; Sau sinh

Cách sử dụng:

Lấy viên đặt ra bằng cách kéo hai mép của vỉ đã được cắt sẵn và đưa viên đặt vào sâu trong âm đạo. Sử dụng 1 viên đặt/ ngày, nên sử dụng buổi tối trước khi đi ngủ hoặc theo chỉ định của bác sỹ. Thời gian sử dụng tùy theo tiến triển của triệu chứng, có thể được sử dụng trong thời gian dài nếu cần thiết.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Hyaluronic Acid sodium salt

Centella Asiatica oil extract

Calendula

Aloe vera

Melaleuca

Semi-synthetic glycerides

BHT

- Thông số kỹ thuật: Quy cách đóng gói: CICATRIDINA được trình bày dưới dạng viên đặt dùng cho âm đạo.

Hộp 10 viên x2g

- Công dụng theo thiết kế: Hỗ trợ điều trị tình trạng teo và loạn sản niêm mạc âm đạo. Giúp làm lành sau khi sinh, trong phẫu thuật phụ khoa, trong các tình trạng loạn sản do hóa trị, bức xạ ion hóa, khô âm đạo do thiếu hụt oestrogen.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:

Tên thương mại: CICATRIDINA Vaginal ovules

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học:

Hyaluronic Acid sodium salt

Centella Asiatica oil extract

Calendula

Aloe vera

Melaleuca

Semi-synthetic glycerides

BHT

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng:

Acid hyaluronic đóng vai trò hỗ trợ về mặt cấu trúc, do đó tạo nên trương lực, tính hướng động và đàn hồi của mô. Nhiều nghiên cứu lâm sàng đã cho thấy khả năng thúc đẩy và cải thiện quá trình tái biểu mô hóa và sửa chữa mô của acid hyaluronic

Sản phẩm có chứa các thành phần khác hoạt động hiệp đồng với Axit Hyaluronic:

Aloe vera (Lô hội): Dưỡng ẩm, làm mềm da; Giảm viêm, do đó giúp các thành phần khác thẩm thấu nhanh hơn

Calendula (cúc): Dưỡng ẩm, làm mềm da; Có tác dụng chống tụ huyết mạnh giúp bảo vệ các mao mạch

Centella Asiatica (rau má): Dưỡng ẩm, làm mềm da; Kích thích quá trình sửa chữa mô

Melaleuca oil (dầu tràm): Chất bảo quản; Là một chất tự nhiên có đặc tính chống vi khuẩn.

Viên đặt âm đạo Cicatridina giúp quá trình chữa lành vết thương của các tổn thương ở âm đạo do bất kỳ nguồn gốc nào: Soi cổ tử cung; cắt cổ tử cung; Lộ tuyến cổ tử cung; Phẫu thuật phụ khoa; Xạ trị; Sau sinh

Cách sử dụng:

Lấy viên đặt ra bằng cách kéo hai mép của vỉ đã được cắt sẵn và đưa viên đặt vào sâu trong âm đạo. Sử dụng 1 viên đặt/ ngày, nên sử dụng buổi tối trước khi đi ngủ hoặc theo chỉ định của bác sỹ. Thời gian sử dụng tùy theo tiến triển của triệu chứng, có thể được sử dụng trong thời gian dài nếu cần thiết.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng:

Hyaluronic Acid sodium salt

Centella Asiatica oil extract

Calendula

Aloe vera

Melaleuca

Semi-synthetic glycerides

BHT

- Thông số kỹ thuật: Quy cách đóng gói: CICATRIDINA được trình bày dưới dạng viên đặt dùng cho âm đạo.

Hộp 10 viên x2g

- Công dụng theo thiết kế: Hỗ trợ điều trị tình trạng teo và loạn sản niêm mạc âm đạo. Giúp làm lành sau khi sinh, trong phẫu thuật phụ khoa, trong các tình trạng loạn sản do hóa trị, bức xạ ion hóa, khô âm đạo do thiếu hụt oestrogen.

Ký, mã hiệu, chủng loại: CICATRIDINA Vaginal ovules

Nhà sản xuất: Farma-Derma S.r.l. - Ý.

thuộc nhóm 30.04 “Thuốc (trừ các mặt hàng thuộc nhóm 30.02, 30.05 hoặc 30.06) gồm các sản phẩm đã hoặc chưa pha trộn dùng cho phòng bệnh hoặc chữa bệnh, đã được đóng gói theo liều lượng (kể cả các sản phẩm thuộc loại dừng để hấp thụ qua da) hoặc làm thành dạng nhất định hoặc đóng gói để bán lẻ.”, phân nhóm 3004.90 “- Loại khác:”; phân nhóm “- - Loại khác”, phân nhóm “- - - Loại khác: ”, mã số 3004.90.99 “- - - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.