| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 2131/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 15 tháng 5 năm 2024 |
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/ 2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 01/XDT-AC ngày 15/4/2024 của Công ty TNHH Mitsui Việt Nam, mã số thuế: 0304857572;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Polyglycitol Syrup (hàm lượng 70%, nước 30%) - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Sản phẩm: Polyglicitol Syrup ESWEE 30 (Phụ gia thực phẩm) + Danh pháp: Xi-rô Polyglycitol, tinh bột thủy phân đã hydro hóa (Hydrogenated Starch Hydrolysate) + Định nghĩa HSH: tham khảo FCC11 (Bộ luật Hóa chất Thực phẩm do USP ban hành): Chất thủy phân tinh bột hydro hóa (HSH), còn được gọi là xi-rô polyglycitol (INS 964), tồn tại dưới dạng dung dịch nước đậm đặc hoặc bột sấy khô hoặc phun khô. Nó là hỗn hợp của sorbitol, maltitol, maltitriol và polysacarit hydro hóa. Nó hòa tan trong nước. + Mục đích sử dụng: làm nguyên liệu chế biến thịt + CAS: 68425-17-2 + INS: 964 - Hàm lượng tính trên trọng lượng: Polyglycitol Syrup (Concentration 70%) - Thông số kỹ thuật: + Không màu, trong suốt, dạng si rô, không mùi và có vị ngọt + pH: 4-6.5 + Đường khử (tính theo glucose): không quá 0.3% + Hàm tro: không quá 0.02% + Hàm lượng: 70±2% + Thành phần saccharide tiêu chuẩn: Monosaccharide 4-10%, Disaccharide 6-12%, trisaccharide 11-16%, tetrasaccharide 5-8%, Pentasaccharide 51-68% + Đóng gói: 22kg/can - Quy trình sản xuất: Nguyên liệu thô (syro tinh bột) -> Processing aid 1 (Nickel, Hydrogen) -> Hydro hóa -> Processing aid 2 (Đất tảo cát) -> Tinh chế -> Processing aid 3 (nhựa trao đổi ion) -> cô đặc -> Sản phẩm trung gian -> trộn -> Lọc -> Đóng gói -> Sản phẩm - Công dụng theo thiết kế: Phụ gia thực phẩm (làm nguyên liệu chế biến thịt) | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:
thuộc nhóm 38.24 “Chất gắn đã điều chế dùng cho các loại khuôn đúc hoặc lõi đúc; các sản phẩm và chế phẩm hóa học của ngành công nghiệp hóa chất hoặc các ngành công nghiệp có liên quan (kể cả các sản phẩm và chế phẩm chứa hỗn hợp các sản phẩm tự nhiên), chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác.”, phân nhóm “- Loại khác: ”, phân nhóm 3824.99 "- - Loại khác: ”, mã số 3824.99.70 “ - - - Các chế phẩm hóa chất khác, dùng trong chế biến thực phẩm” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.