BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2122/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 31 tháng 3 năm 2020

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP.

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục Kiểm định Hải quan 4 tại Thông báo số 1472/TB-KĐ4 ngày 27/9/2019 (thay thế Thông báo kết quả phân tích số 1175/TB-KĐ4 ngày 29/7/2019) và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo:

- Mục 3 tờ khai hải quan: Sơn ZETTAR EP-2 (B) (17lit/thùng), làm từ: Zinc Ducst, Epoxy Resin, xylene. Hàng mới 100%

- Mục 4 tờ khai hải quan: Chất làm cứng- 1 thành phần của sơn ZETTAR EP-2(H) (3lit/can), làm từ Aliphatic Polyamide Amine Resin, xylene, Ethyl Bene. Hàng mới 100%

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty TNHH Meiwa Việt Nam;

Địa chỉ: Phòng 2A, tầng 12, Saigon Centre, số 65 đường Lê Lợi, P.Bến Nghé, Quận 1, TP.Hồ Chí Minh;

MST: 0311822436

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10222908372/A41 ngày 19/9/2018 đăng ký tại Chi cục Hải quan CK Cảng Đà Nẵng - Cục Hải quan TP.Đà Nẵng.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa:

- Mục 3: Chế phẩm có thành phần chính là nhựa epoxy, bột kẽm và dung môi hữu cơ (Thành phần tại mục 3 tờ khai kết hợp với thành phần tại mục 4 tờ khai theo tỷ lệ 8,5:1,5 tạo thành bộ sản phẩm sơn chống ăn mòn cho các cấu trúc sắt thép (cầu, nhà máy, thiết bị,...)

- Mục 4: Chế phẩm đóng rắn có thành phần chính là polyamide và dung môi hữu cơ (Thành phần tại mục 4 tờ khai kết hợp với thành phần tại mục 3 tờ khai theo tỷ lệ 1,5:8,5 tạo thành bộ sản phẩm sơn chống ăn mòn cho các cấu trúc sắt thép (cầu, nhà máy, thiết bị,...)

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng:

- Mục 3: Chế phẩm có thành phần chính là nhựa epoxy, bột kẽm và dung môi hữu cơ

- Mục 4: Chế phẩm đóng rắn có thành phần chính là polyamide và dung môi hữu cơ

Hai mặt hàng thuộc mục 3 và mục 4 nêu trên được sử dụng kết hợp với nhau theo tỷ lệ mục 3: mục 4 là 8,5:1,5 để tạo thành bộ sản phẩm sơn chống ăn mòn cho các cấu trúc sắt thép (cầu, nhà máy, thiết bị,...)

thuộc nhóm 32.08 “Sơn và vecni (kể cả men tráng và dầu bóng) làm từ các loại polyme tổng hợp hoặc các polyme tự nhiên đã biến đổi về mặt hóa học, đã phân tán hay hòa tan trong môi trường không chứa nước; các dung dịch như đã ghi trong Chú giải 4 của Chương này”, phân nhóm 3208.90 “- Loại khác”, mã số 3208.90.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.