BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2101/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 14 tháng 5 năm 2024

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08/6/2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị xác định trước mã số số 01042024/VICTA-XĐTMS ngày 15/04/2024 của Công ty Cổ phần Thương mại Victa; mã số thuế: 0313428499 cung cấp;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,

Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:

1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:

Tên thương mại: Promilk 85

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Nguyên liệu thực phẩm: Đạm sữa cô đặc (Milk protein concentrade)

Ký, mã hiệu, chủng loại: không

Nhà sản xuất: Bega Cheese Limited

2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số:

- Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Đạm sữa cô đặc dạng bột (100% từ sữa)

- Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Bột đạm sữa cô đặc được sử dụng trong sản xuất các loại sữa bột, sữa hoàn nguyên, sữa chua, thực phẩm có sử dụng sữa như bánh, kẹo, kem, ...với mục đích tăng độ đạm và tỷ lệ không giới hạn.

- Hàm lượng tính trên trọng lượng: Đạm sữa 86%, Béo 1.5%, Ẩm 5%, Carbohydrate 4%, Tro 3.5%.

- Thông số kỹ thuật:

Physical-Sensorial

Typical

Value

Guaranteed

Value

Form

Free flowing powder

 

Color

Creamy white

 

Taste and odor

Slightly milky

 

Scorched particles

A

A

pH

6.8-7.2

6.8-7.2

Solubility

< 0.5 ml/50 ml

< 0.5 ml/50 ml

Chemical

 

 

Total moisture

5%

< 5.5%

Total protein

81.5%

 

Protein on dry matter

86%

> 85%

Total fat

1.5%

< 2.5%

Total carbohydrate

4%

 

(of which) Sugars

4%

 

Lactose

4%

 

Total ash

8%

<8%

Calcium (Ca)

2.2%

>2%

- Quy trình sản xuất: Sữa nguyên liệu -> tách béo -> sữa gầy -> lắng -> thanh trùng -> Lọc -> Cô đặc -> sấy phun -> bẫy từ -> đóng bao -> sản phẩm đạm sữa cô đặc.

- Công dụng theo thiết kế: Bột đạm sữa cô đặc được sử dụng trong sản xuất các loại sữa bột, sữa hoàn nguyên, sữa chua, thực phẩm có sử dụng sữa như bánh, kẹo, kem, ...với mục đích tăng độ đạm và tỷ lệ không giới hạn.

3. Kết quả xác định trước mã số: Theo đơn đề nghị xác định trước mã số và tài liệu kèm theo thì mặt hàng:

Tên thương mại: Promilk 85

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Nguyên liệu thực phẩm: Đạm sữa cô đặc (Milk protein concentrade)

Ký, mã hiệu, chủng loại: không

Nhà sản xuất: Bega Cheese Limited

thuộc nhóm 04.04 “Whey, đã hoặc chưa cô đặc hoặc pha thêm đường hoặc chất tạo ngọt khác; các sản phẩm có chứa thành phần tự nhiên của sữa, đã hoặc chưa pha thêm đường hoặc chất tạo ngọt khác, chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác”, mã số 0404.90.00 "- Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty Cổ phần Thương mại Victa biết và thực hiện./.