BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1836/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 23 tháng 3 năm 2020

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Nghị định số 125/2017/NĐ-CP ngày 16/11/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 122/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 9 năm 2016 của Chính phủ về biểu thuế xuất khẩu, biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/2/2019 của Bộ Tài chính về việc sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục Kiểm định hải quan 6 tại Thông báo số 310/TB-KĐ6 ngày 27/6/2019 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan Thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Thép không hợp kim hàm lượng C = 0.181%, dạng hình chữ V, bề mặt đã được mạ kẽm chưa được gia công thêm dùng làm công xưởng, KT: dài 6000mm, rộng 40mm, cao 40mm, dày 4mm, mới 100%

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty TNHH Thương mại xuất nhập khẩu Hoa Long

Địa chỉ: Số 95 Cát Bi, phường Cát Bi, quận Hải An, TP Hải Phòng. MST: 0200749999.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10267545762/A11 ngày 31/5/2019 đăng ký tại Chi cục HQ Cửa khẩu Hữu Nghị - Cục Hải quan tỉnh Lạng Sơn.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa:

Mẫu yêu cầu phân tích là thép hợp kim (Crom là nguyên tố duy nhất quyết định yếu tố thép hợp kim, hàm lượng tính theo trọng lượng crom 0,736% và carbon 0,209%), dạng hình chữ L có kích thước mặt cắt ngang chiều cao x chiều rộng x dày: (40x40x4)mm, bề mặt đã được mạ kẽm, chưa được gia công thêm

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng:

Mẫu yêu cầu phân tích là thép hợp kim (Crom là nguyên tố duy nhất quyết định yếu tố thép hợp kim, hàm lượng tính theo trọng lượng crom 0,736% và carbon 0,209%), dạng hình chữ L có kích thước mặt cắt ngang chiều cao x chiều rộng x dày: (40x40x4)mm, bề mặt đã được mạ kẽm, chưa được gia công thêm thuộc nhóm 72.28 “Các dạng thanh và que khác bằng thép hợp kim khác; các dạng góc, khuôn và hình, bằng thép hợp kim khác; thanh và que rỗng, bằng thép hợp kim hoặc không hợp kim”, phân nhóm 7228.70 “-Các dạng góc, khuôn và hình:”, mã số 7228.70.90 “- - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam (tương ứng với mã số 9811.00.10 tại Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi riêng).

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.