| BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
| Số: 1801/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 18 tháng 4 năm 2023 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/ 2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 8/6/2022 của Bộ Tài chính ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Đơn đề nghị số 0123/SL-TCHQ ngày 01/3/2023 của Công ty TNHH SILAB Việt Nam, mã số thuế: 0313122140, công văn số 123/KĐHQ-KD(NB) ngày 5/4/2023 của Cục Kiểm định hải quan;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
| 1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
| 2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học, hàm lượng tính trên trọng lượng: Gồm 1 bình dụng cụ dung tích 240ml bằng nhựa LDPE trong suốt, có nắp đồng thời là vòi xịt, ống dẫn và 10 gói dạng bột gồm 2 thành phần Sodium Chloride và Sodium Bicarbonate, tiêu chuẩn dược phẩm (USP grade). Sodium Chlorid 9mg/ml, Sodium Bicarbonate 0.4-1 mg/ml. - Cơ chế hoạt động, cách thức sử dụng: Cơ chế: Sử dụng 01 gói với bình pha có vạch định mức 240ml đi kèm, hoặc ấm rót (neti pot), các loại dụng cụ tương tự cho mũi được bán riêng. Cách sử dụng: Pha 01 gói hỗn hợp với nước sạch vào bình đến vạch quy định 240ml, lắc cho tan để tạo dung dịch sinh lý đăng trương, đứng ở tư thế hơi cúi hướng xuống bồn rứa, đặt vòi bình xịt vào lỗ mũi bên này sao cho kín, tay bóp bình để dung dịch đi từ bình vào lỗ mũi bên này xuyên qua xoang và chảy ra ở lỗ mũi bên kia. Lặp lại động tác cho bên mũi còn lại. Sản phẩm được chỉ định dùng cho người lớn và trẻ em trên 10 tuổi. Công dụng: Sodium Chloride ở nồng độ sinh lý có tác dụng kháng khuẩn nhẹ, làm mềm niêm mạc, làm sạch vết thương sau mổ xoang, giúp mau lành bệnh. Sodium bicarbonate có tác dụng sát khuẩn nhẹ, kháng acid, kiêm hóa dịch tiết nhầy trong xoang do viêm giúp giảm tình trạng viêm mũi xoang, tác dụng hiệp đồng với Sodium Chloride làm giảm nguy cơ nhiễm khuẩn sau phẫu thuật mũi xoang, hỗ trợ vết thương mau lành. - Thông số kỹ thuật: Sản phẩm trình bày dưới dạng gói hỗn hợp dạng bột gồm 10 gói, đi kèm 1 bình dụng cụ 240ml. - Quy trình sản xuất: Gói hỗn hợp bào chế dưới dạng bột khô, là hỗn hợp của Sodium Chloride và Sodium Bicarbonate, được đóng gói chia liều dùng riêng, đi kèm 1 bộ dụng cụ 240ml. - Công dụng theo thiết kế: Điều trị viêm mũi dị ứng, viêm xoang, các bệnh nhân bị xơ nang mũi, khô mũi, các triệu chứng mũi của bệnh cảm cúm và cảm lạnh, chảy mũi sau, nghẹt mũi, bệnh nhân sau phẫu thuật xoang, bệnh nhân dùng máy trợ thở CPAP cho Hội chứng ngưng thở khi ngủ, dùng kèm thuốc xịt mũi khác để tăng hiệu quả điều trị. | ||||||
| 3. Kết quả xác định trước mã số: Theo thông tin trên Đơn đề nghị xác định trước mã số, thông tin tại tài liệu đính kèm hồ sơ, mặt hàng như sau:
| ||||||
| thuộc nhóm 30.04 “Thuốc (trừ các mặt hàng thuộc nhóm 30.02, 30.05 hoặc 30.06) gồm các sản phẩm đã hoặc chưa pha trộn dùng cho phòng bệnh hoặc chữa bệnh, đã được đóng gói theo liều lượng (kể cả các sản phẩm thuộc loại dùng để hấp thụ qua da) hoặc làm thành dạng nhất định hoặc đóng gói để bán lẻ.” phân nhóm 3004.90 “- Loại khác: ”, phân nhóm “- - Loại khác:”, phân nhóm “- - - Loại khác:”, mã số 3004.90.99 “- - - - Loại khác:” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.