BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1452/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 10 tháng 3 năm 2020

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20/4/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi Cục Kiểm định Hải quan 3 tại thông báo số 852/TB-KĐ3 ngày 15/5/2019 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế XNK, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: Hỗn hợp 16 loại hạt (16 Mixed Grain), 180g/gói x 6 gói/thùng, hàng mới 100% (Mục 5-PLTK).

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty TNHH SXTMDV Lê Mây; địa chỉ: 10 đường 23, ấp Bình Khánh 2, P.Bình An, Q.2, TP.Hồ Chí Minh; mã số thuế: 0303077611.

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10254932613/A11 ngày 25/3/2019 tại Chi cục HQ CK Cảng Sài Gòn KV III (Cục Hải quan TP.Hồ Chí Minh).

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Hỗn hợp các loại hạt gồm:

Kê nếp, gạo lứt, gạo đen, hạt dền, diêm mạch, hạt bo bo, kê vàng, ý nhĩ: đã được xát vỏ, còn nguyên dạng hạt chưa được vỡ mảnh và chưa qua xử lý nhiệt;

Mè đen, mè trắng, đậu đen và đậu đỏ: chưa xát vỏ, còn nguyên hạt và đã qua xử lý nhiệt;

Ngô đã được vỡ mảnh và chưa qua xử lý nhiệt;

Gạo đỏ đã xát vỏ còn nguyên dạng hạt và đã được xử lý nhiệt.

Trong đó các loại hạt ngũ cốc đã xát vỏ và chưa được vỡ mảnh chiếm tỷ lệ vượt trội. Sản phẩm chưa sử dụng ngay được và được trộn vào gạo đã vo sạch rồi nấu. Sản phẩm đã đóng gói bán lẻ. Quy cách đóng gói (30g/gói*6 gói)/bịch.

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Hỗn hợp các loại hạt gồm:

Kê nếp, gạo lứt, gạo đen, hạt dền, diêm mạch, hạt bo bo, kê vàng, ý nhĩ: đã được xát vỏ, còn nguyên dạng hạt chưa được vỡ mảnh và chưa qua xử lý nhiệt;

Mè đen, mè trắng, đậu đen và đậu đỏ: chưa xát vỏ, còn nguyên hạt và đã qua xử lý nhiệt;

Ngô đã được vỡ mảnh và chưa qua xử lý nhiệt;

Gạo đỏ đã xát vỏ còn nguyên dạng hạt và đã được xử lý nhiệt.

Trong đó các loại hạt ngũ cốc đã xát vỏ và chưa được vỡ mảnh chiếm tỷ lệ vượt trội. Sản phẩm chưa sử dụng ngay được và được trộn vào gạo đã vo sạch rồi nấu. Sản phẩm đã đóng gói bán lẻ. Quy cách đóng gói (30g/gói*6 gói)/bịch.

Thuộc nhóm 11.04 “Hạt ngũ cốc được chế biến theo cách khác (ví dụ, xát vỏ, xay, vỡ mảnh, nghiền vụn, cắt lát hoặc nghiền thô), trừ gạo thuộc nhóm 10.06; mầm ngũ cốc, nguyên dạng, xay, vỡ mảnh hoặc nghiền”, phân nhóm “- Ngũ cốc đã chế biến cách khác (ví dụ, xát vỏ, nghiền vụn, cắt lát hoặc nghiền thô)”, phân nhóm 1104.29 “- - Của ngũ cốc khác”, mã số 1104.29.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

Thông báo này có hiệu lực kể từ ngày ban hành