BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 13/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 04 tháng 01 năm 2021

 

THÔNG BÁO

VỀ KẾT QUẢ PHÂN LOẠI ĐỐI VỚI HÀNG HÓA XUẤT KHẨU, NHẬP KHẨU

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP; Nghị định số 57/2020/NĐ-CP ngày 25 tháng 5 năm 2020 của Chính phủ Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 122/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 9 năm 2016 của Chính phủ về Biểu thuế xuất khẩu, Biểu thuế nhập khẩu un đãi, Danh mục hàng hóa và mức thuế tuyệt đối, thuế hỗn hợp, thuế nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan và Nghị định số 125/2017/NĐ-CP ngày 16 tháng 11 năm 2017 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 122/2016/NĐ-CP;

Căn cứ Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30/01/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam; Thông tư số 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 của Bộ Tài chính về việc sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017;

Trên cơ sở kết quả phân tích của Chi cục Kiểm định Hải quan 3 tại Thông báo số 1379/TB-KĐ3 ngày 23/10/2020 và đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo kết quả phân loại hàng hóa như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: L4951405 - Tẩy trang mắt & môi 125ml - 22169/16/CBMP-QLD - Hàng thử (LANCÔME PARIS BI- FACIL NON-OILY INSTANT CLEANSER SENSITIVE EYES (mục 16 tờ khai hải quan)

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty TNHH Loreal Việt Nam;

Địa chỉ: Tầng 10, tòa nhà Vincom, số 45A, Lý Tự Trọng và số 72, đường Lê Thánh Tông, P.Bến Nghé, Quận 1, TP.Hồ Chí Minh;

MST: 0102289856

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10355556795/A41 ngày 24/09/2020 đăng ký tại Chi cục Hải quan cửa khẩu cảng Tổng Hợp - Cục Hải quan tỉnh Bình Dương.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Chế phẩm dùng để tẩy trang mắt và môi, thành phần có chứa cyclopentasiloxane, chất hữu cơ hoạt động bề mặt, hexylene glycol; 2-ethylhexanol; glycerol tricaprylate; chất tạo màu, hương liệu... và nước, dạng lỏng, tách 2 lớp (lớp trên: cyclopentasiloxane, lớp dưới: dung dịch chứa các thành phần khác), đã đóng gói bán lẻ trong chai nhựa dung tích 125ml. Nhãn sản phẩm: Lancome paris bi-facil non-oily instant cleanser sensitive eyes

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Chế phẩm dùng để tẩy trang mắt và môi, thành phần có chứa cyclopentasiloxane, chất hữu cơ hoạt động bề mặt, hexylene glycol; 2-ethylhexanol; glycerol tricaprylate; chất tạo màu, hương liệu... và nước, dạng lỏng, tách 2 lớp (lớp trên: cyclopentasiloxane, lớp dưới: dung dịch chứa các thành phần khác), đã đóng gói bán lẻ trong chai nhựa dung tích 125ml. Nhãn sản phẩm: Lancome paris bi-facil non-oily instant cleanser sensitive eyes

thuộc nhóm 33.04 “Mỹ phẩm hoặc các chế phẩm để trang điểm và các chế phẩm dưỡng da (trừ dược phẩm), kể cả các chế phẩm chống nắng hoặc bắt nắng; các chế phẩm dùng cho móng tay hoặc móng chân”, phân nhóm “- Loại khác”, phân nhóm 3304.99 “- - Loại khác”, mã số 3304.99.90 “- - - Loại khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam./.