BỘ TÀI CHÍNH | CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM |
Số: 103/TB-TCHQ | Hà Nội, ngày 08 tháng 01 năm 2024 |
THÔNG BÁO
VỀ KẾT QUẢ XÁC ĐỊNH TRƯỚC MÃ SỐ
TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN
Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;
Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015;
Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát hải quan, thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 3 năm 2015; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 17/2021/TT-BTC ngày 26 tháng 02 năm 2021 sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015; Thông tư số 31/2022/TT-BTC ngày 08 tháng 6 năm 2022 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;
Trên cơ sở Đơn đề nghị xác định mã số số 2911/SVN ngày 20/11/2023 của Công ty TNHH Siemens (MST: 0302727641) và hồ sơ kèm theo;
Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế Xuất nhập khẩu,
Tổng cục Hải quan thông báo kết quả xác định trước mã số như sau:
1. Hàng hóa đề nghị xác định trước mã số do tổ chức, cá nhân cung cấp:
| ||||||
2. Tóm tắt mô tả hàng hóa được xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, thông tin mặt hàng như sau: - Thành phần, cấu tạo, công thức hóa học: Thiết bị bao gồm các bộ phận chính: Màn hình cảm ứng 12”, bộ vi xử lý ARM, bộ nhớ RAM và Flash, các bảng mạch xử lý tín hiệu, phần mềm hệ thống, 10 phím chức năng cho các ứng dụng HMI, giắc nguồn DC 24V, cổng USB, cổng mạng Profinet Lan. - Co chế hoạt động, cách thức sử dụng: Nguyên lý hoạt động: Thiết bị tạo ra giao diện vận hành (điều khiển và giám sát) giữa người và máy bằng cách kết nối trực tiếp với máy móc, thiết bị cần điều khiển nhằm thực hiện mục tiêu điều khiển và giám sát thiết bị. Việc kết nối có thể thực hiện qua các chuẩn truyền thông điển hình trong công nghiệp: Profinet, Modbus TCP/IP. Thiết bị có thể sử dụng phối hợp với bộ điều khiển logic khả trình để xây dựng giao diện điều khiển và giám sát vận hành với các quy mô khác nhau. Cách thức hoạt động: + Cách 1: Kết nối trực tiếp SIMATIC HMI với máy móc thiết bị cần điều khiển nhằm thực hiện mục tiêu điều khiển và giám sát thiết bị (ví dụ kết nối SIMATIC HMI với thiết bị biến tần để vận hành, điều khiển tốc độ của động cơ có chức năng bơm nước theo chương trình đã được lập trình). + Cách 2: Kết nối SIMATIC HMI tới bộ điều khiển logic khả trình (PLC Progammable Logic Controller) thông qua mạng truyền thông công nghiệp, có thể kết nối tới một hoặc nhiều PLC. Các PLC này kết nối trực tiếp với các máy móc thiết bị cần điều khiển. Thông qua các nút nhấn trên thiết bị hoặc màn hình cảm ứng sử dụng để điều khiển vận hành máy móc, thiết bị cũng như hiển thị thông tin hoạt động lên màn hình. - Thông số kỹ thuật: + Độ phân giải cao, màn hình có thể điều chỉnh độ sáng với kích thước 12”, hiển thị 64.000 màu (có thể sử dụng để lắp đặt dọc hoặc ngang). + Kết hợp vận hành thông qua màn cảm ứng và các phím chức năng đa dụng. + Cổng USB sử dụng để tải dự án, dữ liệu, bàn phím, chuột máy tính.... + Phiên bản PROFINHT sử dụng để kết nối với thiết bị điều khiển. + Điện áp sử dụng: 24 VDC. + Sản phẩm này đã trang bị bộ xử lý lập trình. - Quy trình sản xuất: Theo quy trình sản xuất chuẩn EU, hãng Siemens sản xuất. - Công dụng theo thiết kế: Dùng lắp đặt trong hệ thống tự động hóa trong công nghiệp, để theo dõi, giám sát và điều khiển hệ thống tự động hóa trong công nghiệp. | ||||||
3. Kết quả xác định trước mã số: Theo hồ sơ đề nghị xác định trước mã số, Tổng cục Hải quan xác định kết quả xác định trước mã số như sau:
thuộc nhóm 85.37 “Bảng, panel, giá đỡ, bàn, tủ và các loại hộp và đế khác, được lắp với hai hoặc nhiều thiết bị thuộc nhóm 85.35 hoặc 85.36, dùng để điều khiển hoặc phân phối điện, kể cả các loại trên có lắp các dụng cụ hoặc thiết bị thuộc Chương 90, và các thiết bị điều khiển số, trừ các thiết bị chuyển mạch thuộc nhóm 85.17”, phân nhóm 8537.10 “- Dùng cho điện áp không quá 1.000 V”, phân nhóm “- - Bảng chuyển mạch và bảng điều khiển”, mã số 8537.10.12 “- - - Bảng điều khiển có trang bị bộ xử lý lập trình” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam. |
Thông báo này có hiệu lực từ ngày ký.
Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Siemens biết và thực hiện./.