Thay đổi mã ngạch đối với nhân viên văn thư

Ngày gửi: 07/08/2015 lúc 23:02:24

Mã số: HTPL30916

Câu hỏi:

Kính chào luật sư, mong các anh chị giải đáp giúp em. Em công tác tại một trung tâm y tế huyện trực thuộc Sở Y tế. Em đang làm công việc nhân viên văn thư (01.008) hiện tại em đang hưởng bậc 4 với hệ số lương 1.81. lương rất thấp. Em đọc và tìm hiểu thì thấy có công văn nói bãi bõ mã ngạch em đang sử dụng (01.008) và thay vào ngạch (01.005) kể từ tháng 12 năm 2014 là đã áp dụng. Nhưng không hiểu sao Sở Y tế vẫn chưa triển khai luật. Nhờ luật sư giải đáp giùm thủ tục đổi như thế nào? Cảm ơn!

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ Điều 11 Thông tư số 11/2014/TT-BNV quy định hiệu lực thi hành như sau:

"1. Thông tư này có hiệu lực kể từ ngày 01/12/2014.

2. Bãi bỏ Quyết định số 414/TCCP-VP ngày 29/5/1993 của Ban Tổ chức – Cán bộ Chính phủ (nay là Bộ Nội vụ) về việc ban hành tiêu chuẩn nghiệp vụ các ngạch công chức ngành hành chính.

3. Bãi bỏ ngạch và mã số các ngạch tại Quyết định số 78/2004/QĐ-BNV ngày 03/11/2004 của Bộ Nội vụ về việc ban hành danh mục các ngạch công chức và các ngạch viên chức, cụ thể như sau:

a) Kỹ thuật viên đánh máy (mã số ngạch 01.005);

c) Nhân viên kỹ thuật (mã số ngạch 01.007);

d) Nhân viên văn thư (mã số ngạch 01.008);

đ) Nhân viên phục vụ (mã số ngạch 01.009);

e) Lái xe cơ quan (mã số ngạch 01.010);

g) Nhân viên bảo vệ (mã số ngạch 01.011).

Như vậy, bạn đang công tác tại trung tâm y tế huyện trực thuộc Sở Y tế, bạn đang làm công việc là nhân viên văn thư, có mã ngạch 01.008. Theo quy định trên thì mã ngạch này đã bị thay thế bởi mã 01.005. Thông tư 11/2014/TT-BNV có hiệu lực áp dụng từ ngày 1/12/2014, nếu đơn vị bạn chưa áp dụng thì bạn có thể làm đơn kiến nghị lên lãnh đạo để yêu cầu xem xét giải quyết.

Trên đây là câu trả lời của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam liên quan đến yêu cầu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu trả lời của chúng tôi sẽ hữu ích cho bạn.

Nếu có bất cứ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn tiếp tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời điểm và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên có thể sẽ không còn phù hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Gửi yêu cầu tư vấn

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM