BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 5388/TB-TCHQ

Hà Nội, ngày 14 tháng 9 năm 2018

 

THÔNG BÁO

VỀ SỬA ĐỔI, THAY THẾ THÔNG BÁO KẾT QUẢ PHÂN LOẠI HÀNG HÓA

TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC HẢI QUAN

Căn cứ Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23 tháng 6 năm 2014;

Căn cứ Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra giám sát, kiểm soát hải quan; Nghị định số 59/2018/NĐ-CP ngày 20 tháng 04 năm 2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21 tháng 01 năm 2015 của Chính phủ;

Căn cứ Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu; Thông tư số 14/2015/TT-BTC ngày 30 tháng 01 năm 2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phân loại hàng hóa, phân tích để phân loại hàng hóa, phân tích để kiểm tra chất lượng, kiểm tra an toàn thực phẩm; Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2018 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25 tháng 03 năm 2015 của Bộ trưởng Bộ Tài chính; Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/06/2017 của Bộ Tài chính về việc ban hành Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam;

Trên cơ sở, đề nghị của Công ty TNHH Một thành viên Herbalife Việt Nam tại công văn số 20180718/HBL ngày 18/7/2018 và công văn số 20180627/HBL ngày 27/6/2018;

Theo đề nghị của Cục trưởng Cục Thuế xuất nhập khẩu, Tổng cục Hải quan thông báo:

1. Sửa đổi Thông báo kết quả phân loại hàng hóa số 3119/TB-TCHQ ngày 05/6/2018 của Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan như sau:

1. Tên hàng theo khai báo: THỰC PHẨM BẢO VỆ SỨC KHỎE: Lô hội thảo mộc cô đặc - hương quýt (chai = 473 ml)-HIỆU: HERBALIFE. Công dụng: giảm chứng khó tiêu và hỗ trợ hấp thu vi chất dinh dưỡng.- HSD: 30/10/2019 (Mục 01).

2. Đơn vị xuất khẩu/nhập khẩu: Công ty TNHH Một Thành Viên Herbalife Việt Nam.

Địa chỉ: 26 Trần Cao Vân, Phường 6, Quận 3, TP HCM

MST: 0309069208

3. Số, ngày tờ khai hải quan: 10185531404/A41 ngày 06/02/2018 đăng ký tại Chi cục hải quan quản lý hàng đầu tư- Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh.

4. Tóm tắt mô tả và đặc tính hàng hóa: Đồ uống bảo vệ sức khỏe, thành phần chính gồm: Nước, Axit Citric, hương liệu, chiết xuất cây Lô hội, đường,... pha loãng trước khi dùng.

5. Kết quả phân loại:

Tên gọi theo cấu tạo, công dụng: Đồ uống bảo vệ sức khỏe, thành phần chính gồm: Nước, Axit Citric, hương liệu, chiết xuất cây Lô hội, đường,... pha loãng trước khi dùng.

thuộc nhóm 21.06 “Các chế phẩm thực phẩm chưa được chi tiết hoặc ghi ở nơi khác.”, phân nhóm 2106.90 “- Loại khác:”, phân nhóm hai gạch 2106.90.7x “- - Thực phẩm bảo vệ sức khỏe (food supplements) khác; hỗn hợp vi chất để bổ sung vào thực phẩm:”, mã số 2106.90.72 “- - - Thực phẩm bảo vệ sức khỏe khác” tại Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.

2. Lý do sửa đổi: Căn cứ chú giải chi tiết nhóm 21.06, nhóm 22.02 và quan điểm phân loại với Tổ chức hải quan thế giới WCO, hải quan các nước Mỹ, Peru, Hà Lan.

3. Thông báo này thay thế thông báo số 3119/TB-TCHQ ngày 05/6/2018 của Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan có hiệu lực kể từ ngày ban hành./.